Dịp cuối năm, lương, thưởng Tết, các chế độ phúc lợi và việc làm ổn định luôn là những vấn đề được nhiều công nhân, lao động quan tâm, mong ngóng. Năm nay, mặc dù tình hình kinh tế còn khó khăn, nhiều doanh nghiệp sụt giảm đơn hàng, hợp đồng nhưng đã nỗ lực khắc phục, duy trì việc làm, đảm bảo quyền lợi cho người lao động (NLĐ).
Công ty TNHH Song Tinh, thành phố Phúc Yên luôn quan tâm đến đời sống của người lao động. Ảnh: Trà Hương
Công ty TNHH Song Tinh, thành phố Phúc Yên là doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực thu gom, vận chuyển chất thải và gia công, tái chế nhôm cho các doanh nghiệp. Thông thường, từ tháng 11 trở đi là thời điểm hoạt động kinh doanh của công ty nhộn nhịp nhất, bởi các doanh nghiệp đều có nhu cầu dọn dẹp chất thải, phế liệu để nhà xưởng, khuôn viên được sạch đẹp trước khi nghỉ Tết. Tuy nhiên, năm nay, số lượng hợp đồng dịp cuối năm giảm hẳn. Dù vậy, công ty vẫn nỗ lực đảm bảo việc làm, thu nhập và thưởng Tết cho công nhân, lao động.
Bà Mai Thị Hồng Nguyên, Tổng Giám đốc công ty cho biết: “Công ty TNHH Song Tinh luôn xác định con người là yếu tố quyết định trong sản xuất, kinh doanh. Vì vậy, công ty luôn chú trọng đảm bảo các quyền lợi cho NLĐ, nhất là dịp cuối năm. Trong điều kiện số lượng hợp đồng, công việc giảm so với mọi năm, để đảm bảo thu nhập, việc làm cho NLĐ, bên cạnh việc thực hiện các đơn hàng đã ký hợp đồng, công ty giao cho công nhân, lao động làm thêm việc sửa chữa các thiết bị, máy móc; chăm sóc hoa, cây cảnh, dọn dẹp, chỉnh trang khuôn viên… Đây là những công việc mà bình thường công ty phải thuê lao động ngoài làm thời vụ.
Công ty đang đảm bảo việc làm ổn định cho 80 lao động thường xuyên và 20 lao động thời vụ với mức lương trung bình 7,5 - 8,4 triệu đồng/người/tháng, đóng bảo hiểm xã hội cho 100% NLĐ. Hiện chúng tôi cũng đang xây dựng chế độ thưởng Tết, cố gắng đảm bảo bằng hoặc hơn mức thưởng Tết trung bình hằng năm của công ty là 4 triệu đồng/người và một gói quà gồm các nhu yếu phẩm thiết yếu”.
Là doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực sản xuất, lắp ráp linh kiện điện tử, lượng công việc phụ thuộc vào đơn hàng theo tháng của các doanh nghiệp điện tử, nhưng Công ty TNHH Power Logics Vina, Khu công nghiệp Khai Quang, thành phố Vĩnh Yên vẫn luôn nỗ lực trong việc duy trì việc làm, đảm bảo các chế độ phúc lợi cho NLĐ.
Trưởng Phòng Nhân sự Công ty TNHH Power Logics Vina Nguyễn Văn Duyệt cho biết: “Mặc dù lượng đơn hàng dịp cuối năm đến hiện tại có giảm so với cùng kỳ hằng năm, nhưng công ty vẫn luôn cố gắng trong việc tìm kiếm đơn hàng mới, sắp xếp, phân công công việc để đảm bảo việc làm, thu nhập cho NLĐ.
Công ty cổ phần thương mại Giày Vĩnh Thịnh, thị trấn Kim Long, huyện Tam Dương luôn nỗ lực tìm kiếm đơn hàng, đảm bảo việc làm và thu nhập ổn định cho người lao động. Ảnh: Trà Hương
Hiện công ty đảm bảo việc làm cho hơn 1.000 lao động với mức lương trung bình 8,5 - 9 triệu đồng/người/tháng, trả lương tăng ca, tăng giờ đúng quy định; chi trả đầy đủ các chế độ chính sách về bảo hiểm y tế, chế độ thai sản, hỗ trợ tiền ăn ca… Trung bình những năm trước, công ty thưởng Tết cho NLĐ bằng 1 tháng lương, năm nay công ty cũng đang xây dựng kế hoạch thưởng Tết, cố gắng đảm bảo quyền lợi cho NLĐ”.
Cùng với sự nỗ lực của các doanh nghiệp, với vai trò là tổ chức đại diện, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng, chăm lo đời sống cho NLĐ, dịp cuối năm, các cấp Công đoàn trên địa bàn tỉnh cũng chú trọng triển khai thực hiện các hoạt động chăm lo, đảm bảo quyền lợi cho NLĐ.
Công đoàn cơ sở, đặc biệt là Công đoàn trong các doanh nghiệp đẩy mạnh nắm sát tình hình tư tưởng, tâm tư, nguyện vọng, đề xuất, kiến nghị của NLĐ; phối hợp với doanh nghiệp rà soát lại hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể, quy chế trả lương, quy chế thưởng… để thực hiện các chế độ tiền lương, tiền thưởng đối với NLĐ theo nội dung đã thỏa thuận; đề xuất với ban lãnh đạo doanh nghiệp trong việc triển khai các hoạt động chăm lo Tết cho NLĐ như tặng quà Tết, tổ chức chương trình Tết Sum vầy; đề xuất với Công đoàn cấp trên và ban lãnh đạo doanh nghiệp quan tâm hỗ trợ dịp Tết Nguyên đán cho công nhân, lao động có hoàn cảnh khó khăn…
Không chỉ thúc đẩy đảm bảo thu nhập, quyền lợi cho NLĐ, các cấp Công đoàn cũng đang xây dựng kế hoạch tổ chức các hoạt động văn nghệ, thể thao để NLĐ đón Xuân, vui Tết được trọn vẹn.
Với sự nỗ lực của các doanh nghiệp, các cấp, ngành và tổ chức Công đoàn trong đảm bảo việc làm, thu nhập, các quyền lợi cho công nhân, lao động, NLĐ trên địa bàn tỉnh sẽ đón Tết Giáp Thìn 2024 thật đầm ấm, yên vui; tiếp tục gắn bó với cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp; ngày càng nâng cao năng suất, chất lượng, hiệu quả công việc.
Thùy Linh