Theo số liệu thống kê của các cơ quan chuyên môn, toàn tỉnh hiện có gần 600 nghìn lao động từ 15 tuổi trở lên, chiếm hơn 49% tổng dân số, làm việc hầu hết trong các lĩnh vực kinh tế, trong đó, các lĩnh vực kinh tế có tỷ trọng lao động làm việc lớn là công nghiệp chế biến, chế tạo; vận tải, kho bãi; xây dựng; nông lâm nghiệp, thủy sản…
Năng suất lao động bình quân trên đầu người của tỉnh hiện đạt hơn 210 triệu đồng/người/năm, tăng gần 12 triệu đồng so với năm 2021, tăng hơn 20,5 lần so với thời điểm mới tách tỉnh năm 1997 và cao hơn mức bình quân chung cả nước 24 triệu đồng.
Sản xuất các thiết bị điện tại nhà máy Lumi Smart Factory, Khu công nghiệp Thăng Long Vĩnh Phúc.
Thời gian tới, để tiếp tục nâng cao năng suất lao động, phấn đấu tăng trưởng năng suất lao động bình quân toàn tỉnh đạt hơn 11% trong giai đoạn 2021-2025, tỉnh tập trung chỉ đạo các sở, ngành, địa phương tăng cường chuyển dịch cơ cấu lao động.
Đẩy mạnh đào tạo, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực; ứng dụng có hiệu quả khoa học công nghệ, thúc đẩy chuyển đổi số trong hoạt động quản lý điều hành; tích cực hợp tác, liên kết để tăng năng suất lao động.
Tuyên truyền, vận động, hỗ trợ các doanh nghiệp nâng cao trình độ khoa học kỹ thuật, ứng dụng hiệu quả khoa học kỹ thuật đưa dây chuyền tiên tiến, hiện đại vào sản xuất; chú trọng đào tạo, chăm lo đời sống vật chất, tinh thần, tạo mọi điều kiện thuận lợi để người lao động phát huy hết khả năng trong sản xuất kinh doanh…
Tin, ảnh: Nguyễn Khánh