Đó là khẳng định của Chủ tịch UBND phường Đống Đa (thành phố Vĩnh Yên) Phan Mạnh Hùng tại buổi làm việc bàn giao diện tích đất sử dụng trái phép cho UBND phường Đống Đa của Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức và cắm mốc giới phân định ranh giới. Đồng thời, phường sẽ tuyên truyền, vận động một số hộ dân tự tháo dỡ các công trình xây dựng vi phạm trên đất nông nghiệp do UBND phường quản lý tại khu vực xóm Đảo, tổ dân phố Mới.
Người dân tự tháo dỡ các công trình xây dựng trái phép ven hồ Đầm Vạc. Ảnh: Phương Loan
Những ngày qua, dư luận, cử tri địa phương phản ánh một dải đất dài hàng trăm mét ven hồ Đầm Vạc thuộc UBND phường Đống Đa quản lý đã bị Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức tự ý cải tạo, sử dụng và một số hộ dân tự ý xây dựng tường bao, công trình trái phép chiếm đất nông nghiệp.
UBND phường Đống Đa đã vào cuộc xác minh. Khu đất của Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức được UBND tỉnh giao với diện tích là 6.512m2. Trong quá trình xây dựng kè đá phía giáp hồ Đầm Vạc, Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức đã tự ý đổ đất, san gạt, làm kè đá giáp Đầm Vạc, làm bến đậu du thuyền, trồng cỏ, sử dụng đất ngoài ranh giới cho phép là 2.377,8 m2 đất nông nghiệp khi chưa được Nhà nước giao cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng.
Về vi phạm này, ngày 8/5/2012, Thanh tra Sở Tài nguyên và Môi trường đã ban hành Quyết định số 08 xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền trong lĩnh vực đất đai đối với vi phạm của Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức và yêu cầu công ty dừng ngay hành vi xây dựng tường kè đá; không được xây dựng các công trình kiên cố khác trên phần diện tích đất vi phạm khi chưa được các cơ quan có thẩm quyền cho phép.
UBND phường Đống Đa cắm mốc xác định ranh giới giữa đất của Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức đang sử dụng và diện tích đất địa phương quản lý. Ảnh: Phương Loan
Nhiều lần UBND tỉnh và UBND thành phố Vĩnh Yên đã ra văn bản về việc yêu cầu công ty bàn giao diện tích đất ngoài chỉ giới cho UBND phường Đống Đa tiếp nhận và quản lý. Ngày 20/5/2024, UBND phường Đống Đa cũng đã có buổi làm việc với Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức.
Tại buổi làm việc, đại diện công ty đồng ý bàn giao toàn bộ diện tích đất 2.377, 8 m2 ngoài chỉ giới và đề nghị UBND phường tổ chức cắm mốc ngoài thực địa ranh giới giữa đất của công ty đang sử dụng và phần diện tích đất do địa phương quản lý.
Ngoài ra, theo phản ánh, diện tích đất nông nghiệp ven hồ Đầm Vạc do UBND phường Đống Đa quản lý còn bị các hộ dân sống ven hồ lấn chiếm trái phép, đã xây dựng công trình, tường bao kín tới mép hồ Đầm Vạc.
Sau khi nhận được thông tin, UBND phường Đống Đa đã làm việc với những công dân sở hữu những khu đất này, lập biên bản hiện trạng với sự có mặt của các bên liên quan.
Theo đó, phần diện tích đất ông Phùng Thế Trung đang sử dụng là 1.295,8 m2. Trong đó, 1.155,2 m2 đất nông nghiệp thuộc UBND phường quản lý và 140,6 m2 diện tích đất giao cho Công ty Sông Hồng Hoàng Gia sử dụng. Phần diện tích đất ông Nguyễn Văn Vượng đang sử dụng là 81 m2. Trong đó, 34,4 m2 đất nông nghiệp thuộc UBND phường Đống Đa quản lý và 46,6 m2 diện tích đất giao cho Công ty Sông Hồng Hoàng Gia sử dụng.
Trước những vi phạm, UBND phường Đống Đa đã tổ chức buổi làm việc với ông Phùng Thế Trung và ông Nguyễn Văn Vượng. Tại buổi làm việc, ông Trung và ông Vượng đã thừa nhận việc sử dụng đất của mình là không đúng quy định và đồng ý tự tháo dỡ các công trình vi phạm.
Quyết liệt giải quyết dứt điểm các hành vi vi phạm chiếm dụng, xây dựng trái phép trên đất của Nhà nước, ngày 23/5/2024, UBND phường Đống Đa đã có buổi làm việc với Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức thực hiện kiểm tra thực địa, đo đạc xác định ranh giới đất và cắm mốc, làm cơ sở để triển khai các bước tiếp theo.
Chứng kiến cuộc bàn giao đất có đại diện Sở Tài nguyên và Môi trường, Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố Vĩnh Yên, Phòng Quản lý đô thị thành phố Vĩnh Yên. Các bên đều đồng ý với phương án cắm mốc xác định ranh giới UBND phường Đống Đa đưa ra.
Tại buổi làm việc, ông Nguyễn Hữu Thể, Phó Tổng Giám đốc Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức cho biết: “Nhận thức được hành vi chưa đúng quy định, công ty cam kết bàn giao 2.377,8m2 đất ngoài chỉ giới cho UBND phường Đống Đa quản lý. Kịp thời khắc phục hậu quả, trải lại nguyên hiện trạng đất của Nhà nước. Đồng thời, công ty tặng cây xanh, công trình, thiết bị có trên hiện trạng đất ngoài chỉ giới để phường làm đường dạo phục vụ đời sống văn hóa, thể thao cho nhân dân địa phương…”.
Cuộc bàn giao đất có sự chứng kiến của nhiều cơ quan. Ảnh: Phương Loan
Tại thực địa, cơ quan chức năng đã kiểm tra thực địa, đo đạc xác định ranh giới đất và cắm mốc, làm cơ sở để triển khai các bước tiếp theo. Đến nay, một số hộ dân đang tháo dỡ các công trình xây dựng trái phép trên đất nông nghiệp thuộc khu vực xóm Đảo, tổ dân phố Mới, phường Đống Đa ven hồ Đầm Vạc, nhanh chóng bàn giao nguyên hiện trạng cho UBND phường Đống Đa trước ngày 30/5/2024.
Chủ tịch UBND phường Đống Đa Phan Mạnh Hùng khẳng định: Sau khi cắm mốc chỉ giới, thu hồi phần diện tích đất vi phạm của các tổ chức, cá nhân sinh sống tại xóm Đảo, tổ dân phố Mới, ven hồ Đầm Vạc, UBND phường sẽ báo cáo và đề xuất UBND thành phố, UBND tỉnh thực hiện dự án đường dạo ven hồ Đầm Vạc và công viên cây xanh, phục vụ nhu cầu văn hóa, thể thao của bà con nhân dân.
Đồng thời, tăng cường công tác quản lý nhà nước về đất đai, phòng ngừa các hành vi vi phạm lấn chiếm, xây dựng các công trình trái phép trên đất của Nhà nước, cấp ủy, chính quyền, địa phương tiếp tục làm tốt công tác rà soát, kiểm tra thường xuyên; nếu phát hiện các trường hợp vi phạm kiên quyết xử lý, tránh tình trạng tái lấn chiếm, bảo đảm tính thượng tôn của pháp luật…
Quá trình xử lý vụ việc, các cơ quan chức năng, trực tiếp là UBND phường Đống Đa đã nhanh chóng vào cuộc giải quyết các vi phạm; thực hiện rất kiên quyết và bảo đảm đúng pháp luật. Công ty cổ phần Tập đoàn sản xuất thép Việt Đức và các hộ dân vi phạm đã tích cực phối hợp giải quyết vi phạm với địa phương. Qua đó, sớm thu hồi diện tích lấn chiếm trả lại cho Nhà nước.
Kim Hiền