Với phương châm đưa công nghệ số đến từng ngõ, từng hộ dân, các thành viên của Tổ công nghệ số cộng đồng (CNSCĐ) ở huyện Yên Lạc đã phát huy tốt vai trò là “cánh tay nối dài” của Ban Chỉ đạo chuyển đổi số các cấp. Thông qua hoạt động tích cực của Tổ CNSCĐ đã góp phần quan trọng làm thay đổi nhận thức của người dân, phát huy sức mạnh của toàn dân tham gia vào quá trình chuyển đổi số ở các địa phương.
Thành viên Tổ công nghệ số cộng đồng ở thôn Thụ Ích 2, xã Liên Châu (Yên Lạc) tích cực tuyên truyền, phổ biến và hướng dẫn người dân sử dụng các nền tảng số. Ảnh: Dương Hà
Được tập huấn về các kỹ năng cơ bản trong chuyển đổi số, với sự nhiệt tình, trách nhiệm, cô Hà Thị Hương cùng các thành viên trong Tổ CNSCĐ ở thôn Thụ Ích 2, xã Liên Châu đã tích cực tuyên truyền, phổ biến về chuyển đổi số cho người dân. Bằng hiểu biết của bản thân, cô Hương đã tận tình hướng dẫn người dân tiếp cận và cài đặt, sử dụng các dịch vụ công trực tuyến, các dịch vụ phục vụ đời sống hằng ngày thông qua các nền tảng số.
Năm 2022, xã Liên Châu được huyện Yên Lạc lựa chọn là địa phương thực hiện thí điểm chuyển đổi số. Ban Chỉ đạo chuyển đổi số của xã đã thành lập Tổ CNSCĐ ở 100% thôn. Với lợi thế gần dân, hiểu dân, các thành viên của Tổ CNSCĐ đã từng bước thay đổi thói quen, nhận thức của người dân trên địa bàn xã, giúp họ làm quen với các khái niệm chuyển đổi số, công nghệ số, nền tảng số, chính quyền số…
Hiện nay, trên địa bàn xã Liên Châu, 100% cán bộ, công chức sử dụng email công vụ, có tài khoản sử dụng trên các phần mềm dùng chung của tỉnh; 100% văn bản đi, đến trong môi trường số được xử lý, luân chuyển theo đúng quy định; 100% hồ sơ và thủ tục hành chính cấp xã được tiếp nhận, giải quyết trên hệ thống một cửa điện tử, tỷ lệ hồ sơ tiếp nhận trực tuyến chiếm hơn 25%.
Tỷ lệ hộ gia đình thanh toán hóa đơn tiền điện, nước bằng hình thức thức trực tuyến ngày một tăng; phần lớn các cửa hàng tiện lợi, cơ sở kinh doanh trên địa bàn có sử dụng mã QR trong giao dịch mua bán…
Huyện Yên Lạc xác định mục tiêu đầu tiên trong chuyển đổi số là chuyển đổi nhận thức nên công tác tuyên truyền về chuyển đổi số được chú trọng thực hiện trên khắp địa bàn huyện. Trong đó, để công tác tuyên truyền đạt hiệu quả, tạo sự chuyển biến rõ nét về nhận thức cũng như đem đến kết quả thiết thực trong chuyển đổi số, các địa phương đã phát huy tốt vai trò của Tổ CNSCĐ.
Với mục tiêu đưa công nghệ số đến từng ngõ, từng hộ gia đình, Tổ CNSCĐ của các xã, thị trấn trên địa bàn huyện được hợp nhất với Tổ công tác Đề án 06. Toàn huyện hiện có hơn 800 thành viên trong các Tổ CNSCĐ, có mặt ở 100% xã, thị trấn với lực lượng nòng cốt là đoàn viên thanh niên, các tổ chức chính trị - xã hội và cán bộ thôn, xã.
Từ năm 2022 đến nay, UBND huyện chỉ đạo Phòng Văn hóa và Thông tin huyện, các cơ quan, đơn vị có liên quan tích cực tuyên truyền đến cán bộ, công chức, viên chức, doanh nghiệp và người dân thay đổi nhận thức, coi chuyển đổi số thực sự là thời cơ.
100% thành viên của Tổ CNSCĐ ở các địa phương được tập huấn những kiến thức cơ bản về chuyển đổi số và thực hiện đa dạng các hình thức tuyên tuyền, phổ biến, hướng dẫn người dân sử dụng các nền tảng số, ứng dụng cơ bản và giúp người dân tương tác với chính quyền số thuận tiện.
Từ đầu năm đến nay, 100% hồ sơ giải quyết thủ tục hành chính trên địa bàn huyện Yên Lạc được thực hiện ký duyệt thông qua phần mềm một cửa điện tử, đảm bảo 100% lãnh đạo, cán bộ, công chức, viên chức trực tiếp giải quyết thủ tục hành chính trên phần mềm một cửa điện tử.
Hơn 30% tỷ lệ hồ sơ thủ tục hành chính có thu phí, lệ phí được thanh toán trực tuyến; 100% kết quả của các hồ sơ thủ tục hành chính được cung cấp bản điện tử; toàn huyện chưa phát sinh phản ánh, kiến nghị của người dân đối với công tác giải quyết thủ tục hành chính. Hơn 84% dân số sử dụng thuê bao băng rộng cố định và băng rộng di động nên người dân được cập nhật tin tức, làm giàu tri thức thông qua mạng internet nhanh chóng, thuận tiện, mọi lúc, mọi nơi.
Thương mại điện tử trên địa bàn huyện tương đối phát triển, nhiều người dân có tài khoản điện tử, mua sắm hàng hóa trực tuyến, 80% siêu thị mini, cửa hàng kinh doanh có thiết bị thanh toán - POS không dùng tiền mặt; 75% cửa hàng kinh doanh có mã QR để thanh toán qua tài khoản internet banking; 70% người từ 18 tuổi trở lên có tài khoản giao dịch tại tổ chức tín dụng…
Với những hoạt động thiết thực, Tổ CNSCĐ thực sự là “cánh tay nối dài” của Ban Chỉ đạo chuyển đổi số các cấp trên địa bàn huyện Yên Lạc, góp phần quan trọng để người dân nhanh chóng tham gia vào quá trình chuyển đổi số.
Bình Duyên