Sáng 25/9, Hội CCB tỉnh tổ chức hội nghị đối thoại giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền với cán bộ, hội viên CCB tỉnh.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Thị Thúy Lan phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Trà Hương
Các đồng chí: Hoàng Thị Thúy Lan, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; Phạm Hoàng Anh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; Vũ Việt Văn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; Lê Anh Thư, Chủ tịch Hội CCB tỉnh chủ trì hội nghị.
Cùng dự có các đồng chí: Bùi Huy Vĩnh, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Bá Huy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy; Phạm Quang Nguyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh.
Tại hội nghị, cán bộ, hội viên CCB tỉnh đã thẳng thắn trao đổi, đặt câu hỏi về nhiều vấn đề như tăng cường vốn vay cho hội viên CCB phát triển sản xuất, kinh doanh; đẩy mạnh thực hiện việc hỗ trợ di dời các cơ sở chăn nuôi ra khỏi khu dân cư để góp phần thực hiện các tiêu chí trong xây dựng Làng văn hóa kiểu mẫu; bổ sung, kiện toàn nhân sự CCB ở một số cơ sở hội; dành nguồn ngân sách xây dựng bể bơi để dạy bơi cho trẻ em, tăng mức hỗ trợ cho hội viên CCB tham gia tại các điểm canh trực phòng, chống đuối nước…
Đồng thời, các hội viên CCB cũng đóng góp một số ý kiến về công tác xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền, công tác cán bộ và tăng cường vai trò của Đảng trong lãnh đạo phát triển kinh tế - xã hội.
Các câu hỏi, ý kiến đóng góp của cán bộ, hội viên CCB đã được các đồng chí chủ trì hội nghị và đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành trả lời, làm rõ tại hội nghị.
Kết luận hội nghị, Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Thị Thúy Lan đã tiếp thu các ý kiến tham gia phát biểu, góp ý của cán bộ, hội viên CCB, khẳng định sẽ chỉ đạo các sở, ngành, địa phương, cơ quan chuyên môn quan tâm giải quyết triệt để các ý kiến, kiến nghị, tâm tư, nguyện vọng chính đáng của cán bộ, hội viên; tiếp tục giải quyết các vấn đề còn tồn đọng, nhất là các vấn đề liên quan đến dân sinh, đời sống người dân ở cơ sở.
Các đại biểu dự hội nghị. Ảnh: Trà Hương
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Thị Thúy Lan mong muốn trong thời gian tới, cán bộ, hội viên CCB trong toàn tỉnh tiếp tục tập trung thực hiện các nhiệm vụ như tiếp tục phát huy vai trò là lực lượng đi đầu trong tuyên truyền và gương mẫu thực hiện các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, trước mắt là tích cực tham gia xây dựng Làng văn hóa kiểu mẫu.
Chủ động, tích cực trong tham mưu với cấp ủy, chính quyền làm tốt công tác giáo dục truyền thống, tư tưởng, đạo đức, ý thức chấp hành pháp luật cho thế hệ trẻ; xây dựng cách nghĩ, cách làm mới trong triển khai các mô hình phát triển kinh tế; chủ động, tích cực trong tham mưu với cấp ủy chính quyền trong giải quyết các vấn đề khó khăn, phức tạp ở cơ sở, xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh ngay từ cơ sở.
Xây dựng tổ chức hội vững mạnh, xứng đáng là lực lượng trung thành bảo vệ Đảng, bảo vệ chính quyền; xây dựng hình ảnh CCB là tấm gương mẫu mực để nhân dân tin yêu và lan tỏa trong xã hội…
Thùy Linh