Để đảm bảo an toàn về người và phương tiện hoạt động trên sông, các điểm du lịch có hồ trong mùa mưa bão, lực lượng Cảnh sát giao thông tỉnh phối hợp với các đơn vị liên quan quyết liệt thực hiện các giải pháp. Trong đó, Cảnh sát giao thông đường thủy tăng cường công tác tuyên truyền đến người dân và chủ phương tiện tham gia giao thông tuyến đường thủy chủ động thực hiện các biện pháp phòng tránh, ứng phó kịp thời mọi tình huống thiên tai, bão, lũ.
Những ngày đầu mùa mưa bão đã xảy ra dông, lốc và gió giật mạnh ở nhiều địa phương trong cả nước gây thiệt hại về người, tài sản. Trong đó đã gây ra một số vụ lật, chìm phương tiện giao thông đường thủy ở một số tỉnh làm thiệt hại đáng tiếc về người. Tại địa bàn tỉnh, mưa dông, lốc xảy ra tối 20/4 và đêm 30/4 đã gây thiệt hại lớn về tài sản, hoa màu tại một số địa phương.
Ban Chỉ huy phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tỉnh đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, địa phương tăng cường các biện pháp bảo đảm an toàn về người trong hoạt động giao thông đường thủy mùa mưa, bão.
Để bảo đảm TTATGT đường thủy, lực lượng cảnh sát giao thông tỉnh đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động nhân dân, chủ bến phà, bến khách, bến đò ngang sông tích cực tham gia phòng, chống bão, lũ.
Lực lượng Cảnh sát giao thông đường thủy tuyên truyền thuyền viên chấp hành nghiêm các quy định an toàn giao thông đường thủy.
Đồng thời đề nghị chủ tàu, thuyền sẵn sàng lực lượng, phương tiện bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông đường thủy. Tích cực thực hiện cuộc vận động "Người đi đò bắt buộc phải mặc áo phao" và trách nhiệm của công dân trong việc cứu người, phương tiện khi gặp nạn.
Lực lượng cảnh sát giao thông tỉnh phối hợp với các cơ quan liên quan tổ chức trang bị kỹ năng cứu hộ, cứu nạn đến chủ các bến phà, bến khách, bến đò, phương tiện, thuyền viên, người tham gia giao thông…
Kiên quyết xử lý nghiêm các trường hợp không tuân thủ quy định về bảo đảm an toàn giao thông như không trang bị phao cứu sinh, không mặc áo phao khi tham gia giao thông đường thủy, chở quá số người, tải trọng…
Thượng tá Nguyễn Kỳ Hanh, Phó trưởng Phòng Cảnh sát giao thông, Công an tỉnh cho biết: Cùng với việc đẩy mạnh công tác tuyên truyền, bảo đảm an toàn giao thông đường thủy cho người và phương tiện, Đội Cảnh sát giao thông đường thủy chủ trì phối hợp cùng Đội Cảnh sát giao thông, công an các huyện, thành phố và công an các xã có đường thủy xây dựng phương án tuần tra, kiểm soát giao thông trong mọi tình huống.
Lực lượng cảnh sát đường thủy bố trí phân luồng, hướng dẫn điều tiết giao thông trên tuyến sông Hồng, sông Lô nhằm bảo đảm an toàn cho các phương tiện tham gia giao thông đường thủy, nhất là khi xảy ra thiên tai, bão, lũ.
Cùng với đó, căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ được phân công, Cảnh sát giao thông đường thủy, Đội Cảnh sát giao thông, công an các địa phương: Phúc Yên, Yên Lạc, Vĩnh Tường, Sông Lô, Lập Thạch và công an cấp xã có bến khách ngang sông đẩy mạnh tổ chức kiểm tra hoạt động đối với các bến thủy nội địa và phương tiện thủy không đáp ứng quy định về an toàn đường thủy.
Kiên quyết đình chỉ các tàu khách và phương tiện chở khách qua sông không bảo đảm an toàn, thiếu phương tiện cứu sinh, cứu đắm; xử lý nghiêm đối với các hành vi vi phạm Luật Giao thông đường thủy nội địa.
Từ đầu năm 2024 đến nay, qua công tác tuần tra, kiểm soát tuyến giao thông thủy nội địa, lực lượng Cảnh sát giao thông tỉnh đã phát hiện hơn 70 trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường thủy với lỗi chở hàng hóa quá vạch dấu mớn nước an toàn của phương tiện.
Qua công tác kiểm tra, lực lượng chức năng đã yêu cầu các bến phà, bến khách, bến đò ngang sông, các bến thủy nội địa ký cam kết chấp hành nghiêm Luật Giao thông đường thủy nội địa, tuyệt đối không chở khách qua sông khi đang xảy ra thiên tai bão, lũ…
Lực lượng cảnh sát giao thông đường thủy phối hợp với lực lượng công an cơ sở tăng cường công tác nắm tình hình, sử dụng các biện pháp nghiệp vụ, kiên quyết bắt giữ, xử lý nghiêm các đối tượng lợi dụng tình hình thiên tai mưa, bão, để hoạt động phạm tội trên tuyến đường thủy.
Các đơn vị chức năng theo dõi chặt chẽ các bản tin cảnh báo, dự báo thiên tai, thời tiết để thông báo, hướng dẫn kịp thời, thường xuyên cho địa phương có bến bãi, các điểm du lịch có hồ, chủ phương tiện, người dân chủ động phòng tránh.
Sẵn sàng lực lượng tại chỗ để kịp thời cứu hộ, cứu nạn, hỗ trợ người dân. Không cho phương tiện giao thông đường thủy xuất bến khi có tình huống thiên tai nguy hiểm; hạn chế thấp nhất những thiệt hại…
Bài, ảnh: Kim Hiền