Được triển khai từ năm 2023, mô hình "Rửa xe gây quỹ" để giúp đỡ các hoàn cảnh khó khăn của Đoàn Thanh niên phường Tích Sơn, thành phố Vĩnh Yên đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần lan tỏa giá trị nhân văn sâu sắc trong cộng đồng.
Mô hình "Rửa xe gây quỹ" của Đoàn Thanh nhiên phường Tích Sơn nhận được sự ủng hộ của nhiều người dân. Ảnh: Trà Hương
Chia sẻ về ý tưởng thực hiện mô hình, Bí thư Đoàn Thanh niên phường Tích Sơn Nguyễn Thanh Phong cho biết: "Thực hiện các phong trào “Thanh niên tình nguyện”, “Tuổi trẻ sáng tạo”, tuổi trẻ phường Tích Sơn tích cực tổ chức, tham gia các hoạt động phong trào, công tác xã hội.
Tuy nhiên, do nguồn quỹ của đơn vị còn hạn chế nên việc tổ chức hoạt động gặp nhiều khó khăn. Bên cạnh đó, các hoạt động của chi đoàn chủ yếu dựa vào nguồn kinh phí vận động được, chưa phát huy nguồn lực của đoàn viên, thanh niên.
Trước thực tế đó, Ban Chấp hành Đoàn phường đã họp bàn, xây dựng ý tưởng, phương hướng hoạt động cụ thể; đồng thời, xin ý kiến chỉ đạo của cấp trên thực hiện thí điểm mô hình “Rửa xe gây quỹ” vào ngày thứ Bảy, Chủ nhật hằng tuần.
Tại điểm rửa xe sẽ không đề ra mức giá cố định mà khoản tiền công rửa xe là do khách tùy tâm ủng hộ. Toàn bộ số tiền rửa xe sẽ được Đoàn Thanh niên phường mua quà tặng trẻ em có hoàn cảnh khó khăn và xây dựng các công trình thanh niên.
Để hoạt động được lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng, Đoàn Thanh niên phường lựa chọn nhà văn hóa phường là địa điểm thực hiện chương trình. Đồng thời, đẩy mạnh tuyên truyền thông qua việc đăng tải các bài viết, hình ảnh trên các nền tảng mạng xã hội, thu hút hàng trăm lượt đoàn viên, thanh niên và nhân dân theo dõi, hưởng ứng".
Mô hình "Rửa xe gây quỹ" là hoạt động ý nghĩa, thu hút nhiều đoàn viên, thanh niên tham gia. Ảnh: Trà Hương
Đoàn viên Lê Diệu Thủy chia sẻ: "Mô hình "Rửa xe gây quỹ" là hoạt động mang tính nhân văn, thiết thực nên được các bạn đoàn viên hưởng ứng, tham gia nhiệt tình. Mặc dù đoàn viên đều là những "thợ" rửa xe nghiệp dư nhưng khi biết được việc làm của Đoàn Thanh niên phường, ngoài trả tiền rửa xe, nhiều người còn ủng hộ từ vài chục nghìn đến vài trăm nghìn đồng. Nhờ vậy, chỉ trong vòng 4 ngày cuối tuần giữa tháng 3/2023, mô hình thí điểm đã nhận được hơn 15 triệu đồng".
Toàn bộ số tiền thu được từ hoạt động rửa xe, Đoàn Thanh niên phường Tích Sơn phối hợp với Đoàn Thanh niên Công an thành phố Vĩnh Yên tổ chức chương trình “Tháng 3 thiện nguyện” tại xã Ngọc Chiến, huyện Mường La, tỉnh Sơn La.
Tại đây, đoàn đã trao 21 suất quà (trị giá 500 nghìn đồng/suất) cùng 50 thùng sữa, 50 cặp sách, 50 thùng mỳ tôm tặng trẻ em, hộ nghèo tại bản Pú Dảnh, Dạng Phổng và xây dựng công trình thanh niên “Thắp sáng đường quê”, lắp đặt 15 bóng đèn LED năng lượng mặt trời tại bản Chom Khâu.
Tiếp nối những kết quả đạt được, năm 2024, Đoàn Thanh niên phường Tích Sơn tiếp tục thực hiện mô hình “Rửa xe gây quỹ”. Từ số tiền thu được qua việc rửa xe, Đoàn Thanh niên phường sẽ mua quà tặng trẻ em ở 2 điểm trường mầm non, tiểu học và thăm hỏi cán bộ, nhân viên y tế huyện Mèo Vạc, tỉnh Hà Giang.
Mô hình "Rửa xe gây quỹ" do Đoàn Thanh niên phường Tích Sơn thực hiện đã lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bởi tính thiết thực và ý nghĩa nhân văn sâu sắc. Qua đó, khuyến khích thế hệ trẻ phát huy tinh thần xung kích vì cuộc sống cộng đồng.
Hương Giang