Quan tâm kiện toàn, sắp xếp tổ chức bộ máy Ủy ban Kiểm tra (UBKT) các cấp đủ về số lượng, đảm bảo về chất lượng là một trong những yếu tố quan trọng quyết định hiệu lực, hiệu quả của công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng. Trong những năm qua, cấp ủy, UBKT các cấp trong Đảng bộ tỉnh luôn chú trọng công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ lý luận chính trị, chuyên môn nghiệp vụ cho đội ngũ cán bộ kiểm tra Đảng. Qua đó, xây dựng đội ngũ cán bộ kiểm tra các cấp trong Đảng bộ tỉnh có phẩm chất đạo đức trong sáng, bản lĩnh chính trị vững vàng; có trình độ, năng lực hiểu biết sâu về công tác xây dựng Đảng; tinh thông về nghiệp vụ; chủ động, tích cực và kịp thời trong công tác tham mưu, xem xét xử lý các vi phạm của tổ chức Đảng và đảng viên, giữ nghiêm kỷ cương, kỷ luật của Đảng.
Từ cuối năm 2020, ngay sau khi hoàn thành công tác tổ chức Đại hội Đảng bộ các cấp nhiệm kỳ 2020-2025, Ban Thường vụ Tỉnh ủy chỉ đạo UBKT Tỉnh ủy xây dựng kế hoạch, triển khai việc quán triệt, học tập các nghị quyết, quy định, hướng dẫn của Đảng về công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng nhiệm kỳ 2020-2025 gắn với công tác tập huấn, bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ cho đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm tra của Đảng bộ tỉnh.
Đồng thời, chỉ đạo ban thường vụ các huyện, thành ủy và Đảng ủy trực thuộc kịp thời kiện toàn đội ngũ cán bộ UBKT các cấp đảm bảo số lượng, chất lượng theo hướng tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả.
Hiện nay, tổng số thành viên UBKT các cấp từ tỉnh đến cơ sở có 1.194 đồng chí, trong đó, 206 đồng chí có trình độ thạc sĩ, 786 đồng chí có trình độ đại học, 9 đồng chí có trình độ cử nhân chuyên ngành công tác kiểm tra; số còn lại có trình độ cao đẳng, trung cấp về chuyên môn; 9 đồng chí có trình độ cử nhân lý luận chính trị, 215 đồng chí có trình độ cao cấp lý luận chính trị và 814 đồng chí có trình độ trung cấp.
Hằng năm, 100% cán bộ làm công tác kiểm tra tham gia các lớp tập huấn, bồi dưỡng nâng cao trình độ lý luận chính trị và kỹ năng, nghiệp vụ về công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng...
Ban Thường vụ Tỉnh ủy tăng cường chỉ đạo các cấp ủy, tổ chức Đảng thường xuyên quan tâm công tác rà soát, bổ sung quy hoạch, luân chuyển và điều động cán bộ kiểm tra sang công tác ở các ngành, các cấp và luân chuyển cán bộ lãnh đạo, quản lý các ngành, các cấp về làm công tác kiểm tra, giám sát của Đảng nhằm giúp đội ngũ cán bộ kiểm tra có điều kiện phấn đấu, rèn luyện và trưởng thành.
Từ năm 2015 đến nay, toàn tỉnh đã thực hiện luân chuyển 73 thành viên UBKT cấp tỉnh và cấp huyện sang công tác ở các ngành, lĩnh vực khác để đào tạo, bồi dưỡng (riêng 8 tháng đầu năm 2023 đã điều động luân chuyển 8 đồng chí, trong đó có 1 đồng chí trưởng phòng nghiệp vụ cơ quan UBKT Tỉnh ủy; 6 đồng chí là chủ nhiệm, phó chủ nhiệm và Ủy viên UBKT cấp huyện).
Đồng thời, cấp ủy các cấp đã quán tâm giới thiệu, lựa chọn những cán bộ có đức, có tài, có lập trường, bản lĩnh chính trị vững vàng để bổ sung, kiện toàn một số chức danh lãnh đạo của UBKT nhằm đáp ứng các yêu cầu và nhiệm vụ chính trị ở mỗi địa phương, đơn vị, trong đó có công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng...
Quá trình triển khai thực hiện các nhiệm vụ kiểm tra, giám sát theo quy định của Điều lệ Đảng đã được UBKT các cấp trong Đảng bộ tỉnh thực hiện nghiêm túc về nguyên tắc, thủ tục, quy trình; làm tốt công tác thẩm tra, xác minh, thu thập đầy đủ hồ sơ, tài liệu và các chứng cứ có liên quan đến nội dung kiểm tra để kết luận chính xác, khách quan về những ưu điểm, hạn chế, khuyết điểm và vi phạm của đối tượng kiểm tra.
Qua đó, chất lượng, hiệu lực và hiệu quả các cuộc kiểm tra, giám sát ngày càng được nâng lên, tăng cường công tác quản lý, giáo dục và phòng ngừa, ngăn chặn những khuyết điểm, vi phạm của tổ chức Đảng và đảng viên.
Đấu tranh kiên quyết, có hiệu quả đối với các biểu hiện tham nhũng, tiêu cực, lãng phí; kịp thời làm rõ sai phạm và thi hành kỷ luật nghiêm minh đối với các trường hợp vi phạm đến mức phải thi hành kỷ luật góp phần quan trọng vào việc giữ nghiêm kỷ cương, kỷ luật của Đảng, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của tổ chức Đảng/
Đồng thời, qua kiểm tra đã góp phần nâng cao nhận thức và ý thức trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, nhất là của người đứng đầu trong việc thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao; tăng cường sự đoàn kết, thống nhất trong nội bộ Đảng và công tác lãnh đạo, chỉ đạo của Đảng trên tất cả các lĩnh vực.
Từ thực tiễn kết quả thực hiện nhiệm vụ kiểm tra, giám sát và công tác tham mưu giúp cấp ủy lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ kiểm tra, giám sát của UBKT các cấp đã góp phần quan trọng, tích cực và hiệu quả vào công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng của Đảng bộ tỉnh theo đúng tinh thần chỉ đạo tại Nghị quyết T.Ư 4 (khóa XII) và Kết luận số 21 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII...
Tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu lực, hiệu quả công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng, thời gian tới, UBKT Tỉnh ủy tiếp tục chủ động tham mưu giúp Ban Thường vụ Tỉnh ủy tăng cường chỉ đạo đối với các cấp ủy, tổ chức Đảng trực thuộc trong việc sắp xếp, kiện toàn, nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm tra.
Chủ động phối hợp với Ban Tổ chức Tỉnh ủy tham mưu giúp cấp ủy lãnh đạo, chỉ đạo công tác quy hoạch, lựa chọn, điều động và giới thiệu ứng cử đối với những cán bộ có đức, có tài, có lập trường, bản lĩnh vững vàng để bố trí tham gia đảm nhiệm công tác kiểm tra, giám sát của Đảng theo đúng Kết luận số 23 của Ban Bí thư và Đề án số 20 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về luân chuyển cán bộ ngành kiểm tra Đảng giai đoạn 2023-2025.
Đẩy mạnh công tác đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ lý luận chính trị, chuyên môn nghiệp vụ cho đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm tra nhằm đáp ứng với các yêu cầu, nhiệm vụ của công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng trong giai đoạn hiện nay.
Hoàng Thị Thúy Vân
(Tỉnh ủy viên, Phó Chủ nhiệm Thường trực UBKT Tỉnh ủy)