Chiều 24/5, UBND xã Đạo Trù tổ chức hội nghị ra mắt mô hình “Phối hợp quản lý thanh, thiếu niên có nguy cơ vi phạm pháp luật”. Đây là mô hình điểm của toàn huyện và sẽ được triển khai nhân rộng trên địa bàn huyện Tam Đảo trong thời gian tới.
Đại tá Tạ Đức Diễn, Phó Giám đốc Công tỉnh tặng hoa chúc mừng Ban Chỉ đạo mô hình “Phối hợp quản lý thanh, thiếu niên có nguy cơ vi phạm pháp luật” xã Đạo Trù.
Xã Đạo Trù là một trong những xã miền núi còn nhiều khó khăn của huyện Tam Đảo, cách trung tâm huyện 20km. Trong những năm qua, tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn xã cơ bản ổn định. Từ năm 2021 - 2023, toàn xã xảy ra 81 vụ việc liên quan đến trật tự xã hội. Công an xã giải quyết 13/13 vụ việc. Đối tượng vi phạm chủ yếu từ 16 - 18 tuổi; một số trường hợp dưới 16 tuổi.
Xác định tình hình vi phạm pháp luật lứa tuổi thanh, thiếu niên còn tiềm ẩn nhiều yếu tố phức tạp, cần chủ động phòng ngừa, ngăn chặn từ xa, từ sớm, Đảng ủy, UBND xã Đạo Trù đã báo cáo Huyện ủy, UBND huyện và nhận được sự đồng ý cho phép xây dựng mô hình “Phối hợp quản lý thanh, thiếu niên có nguy cơ vi phạm pháp luật”.
Tại hội nghị, Ban Chỉ đạo mô hình cam kết sẽ phối hợp chặt chẽ với lực lượng công an trong công tác phòng ngừa, đấu tranh với các loại tội phạm, nhất là phòng ngừa thanh, thiếu niên vi phạm pháp luật. Tiến hành khảo sát, lập danh sách thanh, thiếu niên có nguy cơ vi phạm pháp luật trên địa bàn để triển khai các biện pháp quản lý, giáo dục, phòng ngừa, đấu tranh phù hợp.
Mỗi thanh, thiếu niên cần quản lý được ít nhất 4 người kèm cặp, giúp đỡ gồm cán bộ thôn, cán bộ đoàn thể, công an viên, đại diện gia đình. Đồng thời, tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất để thanh, thiếu niên có điều kiện sống, học tập an toàn, lành mạnh, hạn chế tối đa nguyên nhân dẫn đến tình trạng vi phạm pháp luật, góp phần đảm bảo ANTT trên địa bàn và bảo vệ tương lai thế hệ trẻ của đất nước.
Tin, ảnh: Lê Minh