Quyết tâm triển khai thành công Đề án thí điểm xây dựng mô hình Làng văn hóa kiểu mẫu (LVHKM) theo chủ trương của Tỉnh ủy, cùng với các tổ chức chính trị xã hội trên địa bàn, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam xã Hải Lựu (Sông Lô) đã phát huy tốt vai trò nòng cốt trong công tác tuyên truyền, vận động nhân dân chung sức, xây dựng NTM bằng những việc làm cụ thể, đóng góp kinh phí, hiện vật, công lao động... Qua đó, nâng cao nhận thức và hành động của nhân dân, góp phần quan trọng trong quá trình xây dựng LVHKM tại địa phương.
Bên cạnh nguồn vốn hỗ trợ đầu tư của tỉnh, nhiều hộ gia đình ở thôn Hòa Bình, xã Hải Lựu (Sông Lô) đã hiến đất, ủng hộ tiền và ngày công làm đường giao thông, góp sức xây dựng LVHKM.
Xác định rõ quan điểm xuyên suốt lấy người dân là chủ thể, trung tâm và là đối tượng được hưởng lợi chính từ thành quả xây dựng LVHKM, ngay sau khi có văn bản hướng dẫn, chỉ đạo của Ủy ban MTTQ tỉnh và huyện, Ban Thường trực Ủy ban MTTQ xã Hải Lựu kịp thời tham mưu với cấp ủy, phối hợp với chính quyền, các tổ chức chính trị - xã hội của địa phương tổ chức phát động, tuyên truyền sâu rộng mục tiêu, ý nghĩa của Đề án để người dân hiểu rõ, cùng bàn bạc, hưởng ứng và đồng thuận tham gia.
Bên cạnh những điều kiện thuận lợi, khi bắt tay vào triển khai đề án, thôn Hòa Bình, xã Hải Lựu cũng gặp không ít khó khăn.
Ban đầu, diện tích địa điểm quy hoạch xây dựng LVHKM trên địa bàn thôn chỉ có 1.440 m2, trong khi yêu cầu đảm bảo tiêu chí phải mở rộng lên 6.300 m2. Để có đủ diện tích và mặt bằng sạch, Ủy ban MTTQ xã đã chủ động xây dựng kế hoạch, nội dung tuyên truyền, hướng dẫn Ban Công tác Mặt trận thôn Hòa Bình đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nhân dân và đưa ra phương án hỗ trợ các hộ dân có diện tích đất nằm trong quy hoạch.
Sau khi họp bàn, 22/205 hộ gia đình có tổng diện tích đất nông nghiệp hơn 4,8 nghìn m2 giáp với địa điểm xây dựng nhà văn hóa thôn đã đồng thuận hiến đất đáp ứng quy hoạch thiết kế, đẩy nhanh tiến độ xây dựng LVHKM.
Để huy động sức mạnh tập thể và tạo sự đồng thuận, góp sức xây dựng LVHKM thành công, 100% hộ gia đình trong thôn thống nhất đóng góp 3 triệu đồng/hộ và mỗi gia đình đảng viên trong thôn gương mẫu góp thêm 1 triệu đồng/hộ, hỗ trợ cho các hộ gia đình có đất phải thu hồi giải phóng mặt bằng.
Đến tháng 9/2023, tổng số tiền nhân dân trong thôn đóng góp để xây dựng LVHKM được gần 640 triệu đồng. Ngoài ra, các hộ gia đình trong thôn đóng góp hơn 2.500 ngày công để vệ sinh, chỉnh trang đường làng ngõ xóm; trồng 30 cây xanh tập trung, ủng hộ chậu hoa, cây cảnh, ghế đá... tại Khu thiết chế văn hóa - thể thao.
Đến nay, Khu thiết chế văn hóa - thể thao LVHKM Hòa Bình đã được khánh thành và đưa vào sử dụng sau hơn 6 tháng khởi công xây dựng. Qua đó tạo nên một quần thể hài hòa với tường rào, cây xanh, sân bóng đá nhân tạo, sân bóng chuyền kết hợp sân cầu lông, hệ thống dụng cụ thể dục, thể thao ngoài trời được lắp đặt đồng bộ, từng bước đáp ứng nhu cầu sinh hoạt cộng đồng, vui chơi giải trí của người dân trong thôn và xã.
Tuyến đường cây cọ được đầu tư xây dựng trên địa bàn thôn Hòa Bình và thôn Dân Chủ, xã Hải Lựu (Sông Lô), đáp ứng nhu cầu đi lại, phát triển KT - XH của người dân địa phương. Ảnh: Nguyễn Lượng
Nâng cao hiệu quả sử dụng và phát huy tối đa công năng công trình, UBND xã đã thành lập Ban Chủ nhiệm, Tổ quản lý và ban hành quy chế, nội quy hoạt động, xây dựng danh mục đăng ký tổ chức các hoạt động văn hóa - văn nghệ, thể dục thể thao; phân công trách nhiệm cho người quản lý điều hành các hoạt động, bảo vệ tài sản, trang thiết bị, chăm sóc vườn hoa, cây xanh trong khuôn viên Khu thiết chế văn hóa - thể thao sạch - đẹp.
Sau 1 năm triển khai Đề án thí điểm xây dựng mô hình LVHKM tại một số địa phương trong tỉnh đã đạt được những thành công bước đầu, góp phần làm thay đổi rõ rệt bộ mặt nông thôn, đô thị ở nhiều nơi trong tỉnh; bảo tồn, giữ gìn và phát huy hiệu quả các giá trị văn hóa, nâng cao đời sống vật chất tinh thần cho người dân.
Việt Sơn