Xác định vai trò, tầm quan trọng của việc xây dựng nông thôn mới (NTM) nâng cao có ý nghĩa lớn đối với sự phát triển KT-XH của địa phương, Đảng bộ, chính quyền xã Sơn Đông (Lập Thạch) đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM. Với phương châm “nghe dân nói, nói dân hiểu, làm dân tin”, Sơn Đông từng bước tạo được đồng thuận, khơi dậy sức dân trong thực hiện các mục tiêu, nhiệm vụ đề ra.
Xã Sơn Đông phát huy lợi thế "cận giang" để phát triển kinh tế - xã hội. Ảnh: Dương Hà
Đến thăm xã Sơn Đông, ai cũng nhận thấy vùng quê đang khởi sắc từng ngày. Chị Nguyễn Thị Thanh Mai, người dân thôn Quan Tử chia sẻ: "Quả ngọt từ Chương trình xây dựng NTM nâng cao mang lại cho người dân chúng tôi chính là những tuyến đường khang trang, rộng rãi, sáng - xanh - sạch - đẹp. Các nhà văn hóa được xây dựng, đầu tư sân tập thể dục, đáp ứng được nhu cầu sinh hoạt của người dân. Sơn Đông dần trở thành một vùng quê ven sông đáng sống".
Với quyết tâm đi lên bằng chính nội lực của địa phương, đó là huy động sức dân để thực hiện các tiêu chí xây dựng xã NTM nâng cao, ngay từ cuối năm 2023, Đảng ủy, chính quyền xã Sơn Đông đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, huy động sự vào cuộc của MTTQ và các đoàn thể đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, nhằm nâng cao nhận thức trong nhân dân về vai trò chủ thể trong xây dựng xã NTM nâng cao.
Từ đó giúp cán bộ, đảng viên và nhân dân hiểu được mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng, nội dung cần thực hiện của việc xây dựng xã NTM nâng cao, thôn NTM kiểu mẫu.
Để triển khai có hiệu quả và tạo sự đồng thuận của nhân dân, tất cả những công việc liên quan đến quyền, nghĩa vụ của người dân đều được cấp ủy, chính quyền, tổ chức đoàn thể công khai minh bạch, lấy ý kiến của nhân dân tại các cuộc họp của xã, thôn. Sau khi được bàn bạc, thống nhất cao, địa phương mới bắt tay vào triển khai.
Bí thư Chi bộ, Trưởng thôn Phú Hậu Thượng Lê Hồng Đức cho biết: Sau khi được Đảng ủy, UBND xã lựa chọn thôn Phú Hậu Thượng làm điểm xây dựng NTM kiểu mẫu, chi bộ đã họp, thống nhất ra nghị quyết và kiện toàn Ban phát triển thôn, phân công nhiệm vụ cho từng thành viên phụ trách các tiêu chí. Chi bộ cũng phân công nhiệm vụ tới từng đảng viên phụ trách tuyên truyền, vận động đến từng tổ liên gia, các ngõ, các gia đình.
Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động và phát huy quy chế dân chủ ở cơ sở theo phương châm “dân biết, dân bàn, dân làm, dân kiểm tra, dân thụ hưởng”, thôn Phú Hậu Thượng đã khơi dậy được sức dân trong thực hiện các tiêu chí xây dựng thôn NTM kiểu mẫu.
Cùng với ngân sách hỗ trợ của tỉnh, huyện, địa phương, thôn Phú Hậu Thượng đã vận động nhân đóng góp được hơn 900 triệu đồng để cải tạo, mở rộng giao thông nông thôn, giao thông nội đồng, cải tạo khuôn viên nhà văn hóa, vẽ tranh tường và mua cây trồng 2 bên tuyến đường.
Để tạo niềm tin, sự đồng thuận của người dân, xã Sơn Đông đã phát huy vai trò nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là người đứng đầu cấp ủy, chính quyền, các tổ chức chính trị trong thực hiện các tiêu chí xây dựng NTM nâng cao. Trong đó, huy động mọi nguồn lực đóng góp của người dân, doanh nghiệp, con em xa quê chung tay, đồng lòng xây dựng NTM nâng cao.
Xã đã phát động các phong trào thi đua gắn với vai trò, trách nhiệm của các tổ chức chính trị, xã hội, trong đó MTTQ có phong trào “sáng - xanh - sạch - đẹp”; phụ nữ có phong trào “5 không, 3 sạch”, thực hiện các mô hình dân vận khéo; nông dân có phong trào thi đua sản xuất kinh doanh giỏi gắn với xây dựng NTM…
Với quyết tâm thực hiện cùng sự đồng thuận của nhân dân, ngoài ngân sách của cấp trên, từ năm 2021 đến nay, xã Sơn Đông đã vận động nhân dân ủng hộ 11.000 ngày công lao động và đóng góp được hơn 16 tỷ đồng để tu sửa, xây dựng, chỉnh trang các công trình công cộng; nhà văn hóa thôn; giao thông nông thôn, nội đồng; lắp đặt điện thắp sáng, trồng hoa, cây xanh, vẽ tranh tường...
Phó Chủ tịch UBND xã Sơn Đông Trần Minh Đông cho biết: Thực hiện chương trình xây dựng NTM nâng cao, đến nay, xã đạt được 17/19 tiêu chí, còn 2 tiêu chí giao thông và môi trường đang tiếp tục hoàn thiện trong thời gian tới.
Riêng việc mở rộng bề mặt các tuyến đường trục xã, liên thôn, xã đã tuyên truyền, vận động, đến nay, gần 100% hộ dân đã nhất trí, ủng hộ hiến đất giải phóng mặt bằng. Đối với tiêu chí môi trường, Đảng ủy, UBND xã tập trung tuyên truyền, triển khai việc phân loại chất thải rắn tại nguồn theo quy định.
Với sự vào cuộc và quyết tâm cao của cấp ủy, chính quyền, hệ thống chính trị và sự đồng thuận của nhân dân, xã Sơn Đông sẽ cán đích NTM nâng cao trong thời gian sớm nhất.
Thanh Tuyền