Sáng 6/12, tại VNPT Vĩnh Phúc đã diễn ra lễ ký thỏa thuận hợp tác về chuyển đổi số, giai đoạn 2023-2028 giữa Hội Nông dân tỉnh và VNPT Vĩnh Phúc.
Đại diện Hội Nông dân tỉnh và VNPT Vĩnh Phúc ký thỏa thuận hợp tác. Ảnh: Dương Chung
Theo nội dung ký kết, Hội Nông dân tỉnh và VNPT Vĩnh Phúc cùng phối hợp thực hiện tốt các chương trình, kế hoạch, đề án về phát triển KT-XH của địa phương nhằm nâng cao hiệu quả hoạt động công tác hội và trình độ ứng dụng công nghệ thông tin (CNTT) của cán bộ hội viên nông dân, đáp ứng yêu cầu của thời kỳ cách mạng công nghiệp 4.0.
Đồng thời, triển khai các ứng dụng công nghệ số trong việc sản xuất, chế biến, quảng bá, tiêu thụ nông sản nhằm nâng cao chất lượng sản phẩm và tăng độ tin cậy, cũng như quảng bá rộng rãi các sản phẩm nông sản trên thị trường trong nước, quốc tế, góp phần nâng cao hiệu quả hoạt động của Hội Nông dân các cấp và quảng bá thương hiệu, phát triển các sản phẩm, dịch vụ của VNPT.
Tại buổi lễ, VNPT Vĩnh Phúc và Hội Nông dân tỉnh, đại diện một số hợp tác xã nông nghiệp tiêu biểu và hội viên nông dân giỏi đã ký kết triển khai thực hiện các nội dung trọng tâm, gồm hợp tác trong lĩnh vực ứng dụng CNTT; hợp tác hoàn thiện các giải pháp đảm bảo an toàn, an ninh thông tin; hợp tác trong lĩnh vực phát triển các dịch vụ viễn thông - CNTT.
VNPT Vĩnh Phúc cam kết sẽ cử kỹ sư có năng lực, kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu trong lĩnh vực CNTT để đào tạo, hướng dẫn cán bộ hội viên nông dân nâng cao nhận thức về chuyển đổi số, ứng dụng CNTT trong quản lý, điều hành sản xuất và kinh doanh; bồi dưỡng nâng cao kỹ năng bảo đảm an toàn, an ninh thông tin mạng cho cán bộ phụ trách kỹ thuật mạng, CNTT của các cấp Hội Nông dân.
Bản thỏa thuận hợp tác là cơ sở để hai bên cùng xây dựng kế hoạch hợp tác chi tiết nhằm khai thác có hiệu quả nguồn lực, lợi thế của hai bên để đạt được các mục tiêu đề ra.
Minh Nguyệt