Chiều 29/11, đồng chí Lê Duy Thành, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã có buổi làm việc với Chi cục Hải quan Vĩnh Phúc, các sở, ngành liên quan và đại diện một số doanh nghiệp trên địa bàn để tháo gỡ khó khăn về vấn đề thuế xuất nhập khẩu.
Chủ tịch UBND tỉnh Lê Duy Thành phát biểu tại buổi làm việc. Ảnh: Nguyễn Lượng
Theo báo cáo của Chi cục Hải quan Vĩnh Phúc, năm 2023 tình hình thu thuế xuất nhập khẩu gặp nhiều khó khăn do ảnh hưởng kinh tế thế giới tiếp tục xu hướng phục hồi chậm; kim ngạch xuất, nhập khẩu nhiều mặt hàng có thuế như linh kiện phụ tùng ô tô, xe máy, máy tính, linh kiện điện tử các loại giảm so với năm 2022. Tính đến ngày 27/11 số thu ngân sách từ thuế xuất nhập khẩu đạt hơn 4.600 tỷ. Số thực thu sau khi trừ đi khoản đã hoàn tiền cho doanh nghiệp, hơn 4.300 tỷ đồng, đạt 86% chỉ tiêu được giao.
Chia sẻ với khó khăn của các doanh nghiệp, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Duy Thành yêu cầu các doanh nghiệp nỗ lực, cố gắng trong hoạt động sản xuất, kinh doanh và thực hiện tốt nghĩa vụ nộp thuế cho Nhà nước. Các cấp, các ngành động viên, tạo thuận lợi cho doanh nghiệp đẩy mạnh nhập khẩu hàng hóa về phục vụ sản xuất, kinh doanh năm 2024 trước 31/12/2023 để tăng thu thuế xuất nhập khẩu, tăng thu cho ngân sách.
Lãnh đạo Chi cục Hải quan Vĩnh Phúc phát biểu tại buổi làm việc. Ảnh: Nguyễn Lượng
Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị Chi cục Hải quan Vĩnh Phúc tăng cường công tác cải cách thủ tục hành chính tạo thuận lợi cho các hoạt động xuất nhập khẩu; thực hiện nghiêm việc quản lý thu; tăng cường rà soát, nắm chắc nguồn thu, đề xuất các giải pháp tăng thu, chống thất thu ngân sách, phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ, chỉ tiêu thu thuế xuất nhập khẩu năm 2023.
Hải Nam