Chiều 21/11, huyện Yên Lạc tổ chức hội nghị đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền huyện với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2023. Các đồng chí: Nguyễn Khắc Hiếu, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Nguyễn Ngọc Tú, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện chủ trì hội nghị.
Bí thư Huyện ủy Yên Lạc Nguyễn Khắc Hiếu phát biểu hội nghị. Ảnh: Trường Khanh
Tại hội nghị, lãnh đạo UBND huyện đã báo cáo khái quát kết quả phát triển KT-XH 9 tháng năm 2023 và nhiệm vụ các tháng cuối năm 2023 của huyện Yên Lạc; báo cáo tóm tắt giải quyết các thắc mắc, kiến nghị của cán bộ, đảng viên, nhân dân trong hội nghị đối thoại trực tiếp giữa người đứng đầu cấp ủy, chính quyền huyện với MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân năm 2022.
Tại hội nghị, đại biểu và nhân dân các xã, thị trấn trên địa bàn huyện đề nghị lãnh đạo huyện quan tâm triển khai thực hiện kè bờ sông Phan địa điểm tại khu vực Di tích Quốc gia đền Tranh, xã Trung Nguyên; đẩy nhanh tiến độ giải quyết các dự án thu hồi đất nông nghiệp để làm đường, mương thoát nước tại xã Nguyệt Đức; mở rộng tuyến đường giao thông liên xã từ cây Đa to qua cầu kênh số 1 đi gốc Đa con thuộc địa bàn thôn Phương Nha, xã Hồng Phương; đẩy nhanh tiến độ thi công công trình đường giao thông liên xã thuộc địa bàn thôn Phương Nha, xã Hồng Phương đi thôn Miêu Cốc, xã Trung Kiên; xây dựng tu sửa, nâng cấp các công trình thủy lợi nhỏ, kênh mương nội đồng đã xuống cấp.
Trong công tác xây dựng Đảng, các đại biểu đề nghị cấp trên quan tâm tới chức danh văn phòng Đảng ủy; chế độ chi thường xuyên với các chi bộ thôn dân cư và nâng mức chi thường xuyên của Đảng ủy cơ sở…
Phó Bí thư Thường trực xã Tề Lỗ Dương Thị Nga phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Trường Khanh
Các ý kiến được các đồng chí Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện và các phòng, ban liên quan tiếp thu, trực tiếp trao đổi, trả lời thỏa đáng. Các ý kiến, kiến nghị chưa trả lời rõ và chưa được giải quyết xong được lãnh đạo huyện tiếp thu và trả lời theo đúng quy định. Đối với các ý kiến không thuộc thẩm quyền, huyện sẽ tổng hợp báo cáo cơ quan có thẩm quyền giải quyết.
Kết luận hội nghị, Bí thư Huyện ủy Nguyễn Khắc Hiếu đề nghị thủ trưởng các cơ quan, đơn vị, người đứng đầu cấp ủy Đảng, chính quyền các cấp trong huyện thường xuyên lắng nghe, tiếp thu các ý kiến nhân dân để kịp thời giải quyết theo đúng quy định của pháp luật.
Đảng ủy, UBND các xã, thị trấn hằng năm chủ động xây dựng kế hoạch và tổ chức đối thoại trực tiếp, đối thoại thường xuyên với nhân dân, quan tâm giải quyết kịp thời các đơn thư, kiến nghị, từ đó tạo đồng thuận, tăng cường mối liên hệ giữa cấp ủy, chính quyền và nhân dân.
Phương Loan