Ngày 17/11, Hội thi báo cáo viên, tuyên truyền viên giỏi tỉnh Vĩnh Phúc năm 2023 do Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổ chức đã thành công tốt đẹp.
Trưởng Ban Tổ chức hội thi Bùi Huy Vĩnh trao giải Nhất cho thí sinh Nguyễn Văn Vinh, Đảng bộ huyện Tam Dương.Ảnh: Trường Khanh
Tham dự Hội thi năm nay có 13 thí sinh đến từ 13 Đảng bộ trực thuộc Tỉnh ủy. Sau 1 ngày tranh tài nghiêm túc, sôi nổi, các thí sinh đã hoàn thành tốt nội dung 2 phần thi: Thuyết trình chuyên đề đăng ký và trả lời câu hỏi trực tiếp của Ban Giám khảo. Ở phần thi thuyết trình, các chủ đề được thí sinh lựa chọn tập trung vào những nội dung: Xây dựng Đảng và xây dựng hệ thống chính trị TSVM; học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; xây dựng và phát huy mạnh mẽ “thế trận lòng dân” trong nền quốc phòng toàn dân theo tinh thần Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng; công tác bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng, đấu tranh, phản bác các quan điểm sai trái, thù địch; việc triển khai nghị quyết của Tỉnh ủy về xây dựng văn hóa con người Vĩnh Phúc, xây dựng Làng văn hóa kiểu mẫu...
Theo đánh giá của Ban Tổ chức hội thi, bằng kiến thức, kỹ năng, phương pháp trình bày kết hợp trình chiếu trực quan, các thí sinh đã khiến cho các vấn đề chính trị - xã hội trở nên dễ hiểu, dễ tiếp thu và hấp dẫn hơn với người theo dõi. Hầu hết các báo cáo viên, tuyên truyền viên dự thi đã chủ động về nội dung bài thuyết trình, nêu bật được nội dung trọng tâm của chuyên đề và có mở rộng, vận dụng, liên hệ, dẫn chứng phong phú...
Các đại biểu chụp ảnh lưu niệm cùng các thí sinh tham gia hội thi. Ảnh: Trường Khanh
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao 1 giải Nhất, 2 giải Nhì, 3 giải Ba và các giải Khuyến khích. Giải Nhất hội thi đã thuộc về thí sinh Nguyễn Văn Vinh, Đảng bộ huyện Tam Dương; 2 giải Nhì thuộc về các thí sinh: Phùng Ngọc Tuấn, Đảng bộ thành phố Vĩnh Yên; Khương Đức Thắng, Đảng bộ thành phố Phúc Yên; 3 Giải Ba được trao cho các thí sinh: Phạm Minh Đức, Đảng ủy Quân sự tỉnh; Nguyễn Thị Thu, Đảng ủy Công an tỉnh; Trần Thị Hồng Nhung, Đảng bộ huyện Lập Thạch.
Phát biểu bế mạc hội thi, đồng chí Ngô Chí Tuệ, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng Ban Thường trực Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Phó Trưởng Ban Tổ chức hội thi khẳng định: Hội thi báo cáo viên, tuyên truyền viên giỏi tỉnh Vĩnh Phúc năm 2023 đã thành công tốt đẹp. Hội thi là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng; là dịp tập huấn nghiệp vụ và học tập kinh nghiệm thực tiễn, nhằm tạo bước chuyển biến mạnh mẽ về hiệu quả hoạt động, nâng cao năng lực và phẩm chất của đội ngũ báo cáo viên, tuyên truyền viên ở cơ sở; qua đó, cổ vũ, động viên hoạt động của đội ngũ báo cáo viên các cấp.
Đồng thời, thông qua hội thi, giúp cấp ủy các cấp đánh giá đúng thực chất về năng lực, trình độ và khả năng của lực lượng báo cáo viên, tuyên truyền viên cấp mình quản lý; từ đó xây dựng kế hoạch củng cố, bồi dưỡng, phát huy, sử dụng đúng năng lực của từng báo cáo viên, tuyên truyền viên, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ công tác trong tình hình mới, góp phần quan trọng đưa các chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước vào cuộc sống.
Ngô Tuấn Anh