Sức khỏe của người lao động quyết định đến chất lượng, năng suất, hiệu quả hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. Nhận thức được điều đó, các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh đã quan tâm khám sức khỏe định kỳ, triển khai nhiều hoạt động chăm sóc sức khỏe, phòng chống bệnh nghề nghiệp, giúp người lao động “khỏe về thể chất, mạnh về tinh thần” và yên tâm làm việc.
Công đoàn các khu công nghiệp tỉnh phối hợp với Phòng khám đa khoa MEDLATEC Vĩnh Phúc và Trung tâm Nha khoa Thống Nhất Vĩnh Phúc khám sức khỏe miễn phí cho đoàn viên, CNLĐ.
Trong bối cảnh tuyển dụng nhân sự khó khăn, nhiều doanh nghiệp (DN) trên địa bàn tỉnh đã quan tâm, chăm lo sức khỏe cho đội ngũ công nhân lao động (CNLĐ) như một cách đảm bảo quyền lợi theo pháp luật lao động và trách nhiệm của chủ DN, tạo niềm tin cho công nhân.
Công ty TNHH Công nghiệp chính xác Việt Nam 1 (KCN Khai Quang, thành phố Vĩnh Yên) – doanh nghiệp 100% vốn Đài Loan, chuyên sản xuất linh kiện, phụ tùng ô tô, xe máy hiện đang có hơn 4.000 CNLĐ làm việc.
Hằng năm, công ty phối hợp với các bệnh viện, phòng khám uy tín tổ chức khám sức khỏe định kỳ và khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động. Với những CNLĐ làm việc trong các phân xưởng có đặc thù nặng nhọc, độc hại sẽ được khám bệnh nghề nghiệp như kiểm tra thính lực, thị giác, khám phát hiện benzen…
Theo lãnh đạo công ty, việc khám sức khỏe, phòng ngừa và phát hiện sớm bệnh nghề nghiệp rất quan trọng, giúp công ty đánh giá sức khỏe toàn diện cán bộ, người lao động, làm căn cứ sắp xếp nhân sự phù hợp với điều kiện sức khỏe từng người. Từ việc khám sức khỏe hằng năm, người lao động được đánh giá chính xác tình trạng sức khỏe, những trường hợp mắc các bệnh lý sẽ được tư vấn hướng điều trị phù hợp.
Cùng với khám sức khỏe, công ty còn thực hiện một số biện pháp cải thiện môi trường làm việc như cải tiến máy móc, cải tạo nhà xưởng, trang bị quạt gió, điều hòa, tạo môi trường làm việc và nghỉ ngơi, chú trọng chất lượng bữa ăn ca cho công nhân để đảm bảo sức khỏe.
Hoạt động chăm lo sức khỏe, phòng chống bệnh nghề nghiệp cũng được tổ chức công đoàn các cấp triển khai hằng năm nhằm chăm lo đời sống cho đoàn viên, CNLĐ. Hằng năm, LĐLĐ tỉnh hướng dẫn, chỉ đạo LĐLĐ các huyện, thành phố, công đoàn cơ sở phối hợp với các bệnh viện, phòng khám uy tín tổ chức truyền thông, khám sức khỏe miễn phí cho đoàn viên, CNLĐ vào các dịp Tháng công nhân, ngày thành lập Công đoàn Việt Nam, ngày 8/3…
Trong đó, ưu tiên những CNLĐ có hoàn cảnh khó khăn, CNLĐ có thời gian làm việc tại DN từ 5 năm trở lên, có vị trí việc làm nặng nhọc, nguy cơ mắc các bệnh nghề nghiệp cao…
Chị Nguyễn Thị Thu Hằng, Công ty TNHH Jing Tong Việt Nam Electronic Technology (KCN Bình Xuyên) tham gia khám sức khỏe do Công đoàn Các khu công nghiệp tỉnh tổ chức cho biết: Hầu hết công nhân ở khu công nghiệp đều phải làm việc cường độ cao, nhiều công nhân phải làm việc trong môi trường khói, bụi, tiếng ồn, hóa chất… nên nguy cơ ảnh hưởng đến sức khỏe và mắc bệnh nghề nghiệp.
Bởi vậy, việc khám sức khỏe định kỳ là vô cùng cần thiết. Nhất là với công nhân nữ, nhiều chị em đã kịp thời phát hiện những bệnh liên quan tới phụ khoa và được tư vấn điều trị sớm, hạn chế nguy cơ bệnh nặng.
Chủ tịch Công đoàn các khu công nghiệp tỉnh Bành Hải Ninh cho biết: Công đoàn các khu công nghiệp tỉnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực như truyền thông, phố biến kiến thức chăm sóc sức khỏe cho người lao động; khám sức khỏe sinh sản lưu động; phối hợp với các cơ sở y tế khám, tư vấn sức khỏe miễn phí; tuyên truyền phòng, chống bệnh nghề nghiệp cho đoàn viên, CNLĐ…
Việc khám sức khỏe, phòng chống bệnh nghề nghiệp có lợi cho cả người lao động và DN, giúp sớm phát hiện các vấn đề sức khỏe trước khi chuyển thành bệnh; giúp chẩn đoán sớm, tăng hiệu quả điều trị bệnh với chi phí thấp.
Khi người lao động khỏe mạnh cả thể chất và tinh thần sẽ tạo sự gắn bó với DN, nâng cao năng suất, giảm thiểu tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp, đồng thời, thúc đẩy thi đua, sáng tạo trong lao động, sản xuất, tăng sức cạnh tranh của sản phẩm, thúc đẩy DN phát triển bền vững.
Nhằm bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe người lao động, UBND tỉnh đã ban hành Kế hoạch về “Chăm sóc và nâng cao sức khỏe người lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp trên địa bàn tỉnh Vĩnh Phúc giai đoạn 2021-2030”.
Theo đó, tăng cường công tác lãnh đạo, chỉ đạo và sự phối hợp của các cấp, ngành trong chăm sóc và nâng cao sức khỏe người lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp. Chỉ đạo ngành Y tế xây dựng kế hoạch, phối hợp kiểm tra việc thực hiện các văn bản quy phạm pháp luật về vệ sinh lao động; phối hợp với các ban, ngành tổ chức, triển khai các hoạt động về vệ sinh lao động, chăm sóc và nâng cao sức khoẻ người lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp.
Sở LĐ-TB&XH phối hợp với Sở Y tế thanh tra, kiểm tra việc chấp hành các quy định pháp luật về công tác an toàn, vệ sinh lao động, phòng chống bệnh nghề nghiệp tại các đơn vị, DN trên địa bàn tỉnh.
UBND các huyện, thành phố; tổ chức công đoàn các cấp; Ủy ban MTTQ và các hội, đoàn thể tăng cường tuyên truyền nâng cao nhận thức về chăm sóc sức khỏe, phòng chống bệnh nghề nghiệp cho cả người lao động và DN, gắn vai trò, trách nhiệm của DN trong thực hiện nhiệm vụ này …
Từ đó nâng cao hiệu quả bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe cho người lao động, khuyến khích lối sống, dinh dưỡng lành mạnh tại nơi làm việc; phòng, chống bệnh tật và bệnh nghề nghiệp cho người lao động, bảo đảm chất lượng nguồn nhân lực, góp phần vào sự phát triển bền vững của tỉnh.
Bài, ảnh: Phương Loan