Ngày 2/10, Chi cục DS-KHHGĐ tỉnh phối hợp với Trung tâm Y tế huyện Yên Lạc và Trường THCS Yên Lạc tổ chức hội thi Rung chuông vàng “Tìm hiểu kiến thức về dân số, sức khỏe sinh sản vị thành niên/thanh niên” trong các trường THCS năm 2023.
Các học sinh tham gia hội thi Rung chuông vàng "Tìm hiểu kiến thức về dân số, sức khỏe sinh sản vị thành niên/thanh niên"
Hội thi có sự tham gia của 100 học sinh đại diện cho gần 1.000 học sinh toàn trường. Các thí sinh trải qua 30 câu hỏi trắc nghiệm với các chủ đề gần gũi, thiết thực với lứa tuổi học sinh như sức khỏe sinh sản vị thành niên; phòng, chống xâm hại tình dục trẻ vị thành niên; tình dục an toàn; dân số và phát triển... Dựa theo kết quả trả lời của từng câu hỏi, Ban Tổ chức đã loại trực tiếp những thí sinh trả lời sai để lựa chọn ra người thắng cuộc.
Thông qua hội thi nhằm giúp các em học sinh nâng cao hiểu biết, kiến thức và kỹ năng sống cơ bản, từ đó có ý thức bảo vệ sức khỏe bản thân, có lối sống lành mạnh, trong sáng, giữ được nét hồn nhiên đáng yêu của tuổi học trò và là hành trang giúp các em vững tin hơn khi bước vào đời.
Ban Tổ chức trao giải Xuất sắc cho Lê Quang Huy, học sinh lớp 9A1
Đây cũng là dịp để các nhà trường nói chung và các thầy, cô giáo nói riêng có thêm kỹ năng, kinh nghiệm về giáo dục giới tính để áp dụng và phổ biến cho học sinh trong quá trình giảng dạy của mình.
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao giải Xuất sắc cho Lê Quang Huy, học sinh lớp 9A1 và các học sinh đạt kết quả cao.
Tin, ảnh: Minh Nguyệt