Ngày 1/12, Đoàn kiểm tra liên ngành của tỉnh đã kiểm tra công tác phòng cháy, chữa cháy (PCCC) tại huyện Lập Thạch.
Quang cảnh buổi kiểm tra
Thực hiện Chỉ thị số 01/2023 của Thủ tướng Chính phủ về tăng cường công tác PCCC trong tình hình mới, UBND huyện Lập Thạch đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo UBND các xã, thị trấn, các ban, ngành, đoàn thể thực hiện nghiêm túc các văn bản chỉ đạo của cấp trên. Đồng thời đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến kiến thức, giáo dục pháp luật về PCCC&CNCH, xây dựng phong trào toàn dân tham gia công tác PCCC&CNCH. Huyện đã tổ chức 70 lớp tuyên truyền, tập huấn kiến thức kỹ năng cơ bản về PCCC&CNCH tại các xã, thị trấn trên địa bàn; tổ chức tuyên truyền lưu động, trực tiếp tại các hộ gia đình, tổ liên gia tại các khu dân cư với tổng số 41.766 người tham gia. Ngoài ra, UBND các xã, thị trấn thành lập, kiện toàn và duy trì hoạt động 189/189 đội PCCC dân phòng tại các thôn, tổ dân phố trên địa bàn với 946 người; xây dựng 224/224 đội PCCC cơ sở, với 1774 đội viên; vận động thành lập, ra mắt, duy trì hoạt động 33 mô hình “Tổ liên gia an toàn PCCC”, 4 mô hình “Điểm chữa cháy công cộng” tại 20/20 xã, thị trấn...
Tại buổi kiểm tra, Đoàn kiểm tra liên ngành của tỉnh đã kiểm tra thực tế công tác PCCC tại các cơ sở kinh doanh, buôn bán trên địa bàn thị trấn Lập Thạch.
Thông qua việc kiểm tra nhằm đánh giá đúng thực trạng tình hình, kết quả công tác lãnh đạo, chỉ đạo, kiểm tra, đôn đốc, hướng dẫn triển khai thực hiện chức năng quản lý nhà nước về PCCC&CNCH của UBND cấp huyện, làm rõ những mặt đạt được và chưa đạt, từ đó có biện pháp kịp thời nhằm chấn chỉnh, khắc phục những tồn tại, hạn chế, từng bước nâng cao hiệu lực, hiệu quả công tác quản lý nhà nước về PCCC&CNCH trong thời gian tới.
Tin, ảnh: Thanh Hương
(Trung tâm VH-TT-TT Lập Thạch)