Góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế, nâng cao đời sống, thu nhập cho người dân, huyện Sông Lô đã và đang triển khai đồng bộ nhiều giải pháp hỗ trợ, khuyến khích người dân, doanh nghiệp đầu tư, phát triển thương mại, dịch vụ (TM - DV), đáp ứng nhu cầu sản xuất, tiêu dùng, lưu thông hàng hóa trên địa bàn.
Không có nhiều lợi thế phát triển TM - DV, song với sự quan tâm, chú trọng đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng, tạo điều kiện về mặt bằng, vốn vay, thủ tục hành chính của các cấp, chính quyền địa phương, hiện nay, xã Cao Phong (Sông Lô) có gần 20 quán ăn, nhà hàng ăn uống; 3 doanh nghiệp buôn bán vật liệu xây dựng như cát, sỏi, xi măng, bê tông tươi và nhiều cửa hàng kinh doanh tạp hóa tổng hợp, đồ gia dụng, dược phẩm, mỹ phẩm.
Đặc biệt, chợ Cầu Mai - trung tâm buôn bán, cung cấp các dịch vụ thiết yếu thu hút nhiều tiểu thương trên địa bàn trong và ngoài xã, thậm chí cả tiểu thương từ các tỉnh lân cận đến kinh doanh, buôn bán.
Ông Khổng Văn Đông, Phó Chủ tịch UBND xã Cao Phong cho biết: Những năm gần đây, cơ cấu kinh tế của xã có sự chuyển dịch rõ rệt từ nông nghiệp sang công nghiệp, dịch vụ và tiểu thủ công nghiệp.
Các hoạt động kinh doanh TM - DV trên địa bàn xã sôi động, đáp ứng nhu cầu ngày càng cao về số lượng chủng loại, chất lượng hàng hóa, dịch vụ và tiện ích của người dân.
Năm 2023, tổng giá trị TM - DV trên địa bàn đạt gần 170 tỷ đồng, tăng gần 12 tỷ đồng so với cùng kỳ, chiếm 24,12% tổng giá trị kinh tế.
Tại xã Yên Thạch, hoạt động TM - DV không sôi động như xã Cao Phong, song vẫn đáp ứng nhu cầu tiêu dùng thiết yếu của người dân trên địa bàn với 1 chợ truyền thống và các cửa hàng kinh doanh hàng hóa tổng hợp.
Cửa hàng tạp hóa của bà Nguyễn Thị Năm, xã Yên Thạch (Sông Lô) luôn đáp ứng nhu cầu mua sắm của người dân trên địa bàn.
Đặc biệt hơn, trong tương lai, Yên Thạch có nhiều tiềm năng, lợi thế cho phát triển TM - DV, bởi sự quan tâm, đầu tư của các cấp, các ngành, chính quyền địa phương khi triển khai xây dựng các công trình, dự án, tuyến đường huyết mạch chạy qua địa bàn xã.
Ông Kiều Văn Khiển, Chủ tịch UBND xã Yên Thạch cho biết: Dự án Khu công nghiệp Sông Lô II có tổng diện tích hơn 165 ha nằm trên địa bàn 2 xã Yên Thạch và Đồng Thịnh không chỉ trở thành điểm đến hấp dẫn với các nhà đầu tư, tạo việc làm cho người lao động mà còn góp phần thúc đẩy TM - DV trên địa bàn.
Cùng với đó, công trình đường từ Trung tâm Y tế Lập Thạch đến đê tả sông Lô, (qua khu công nghiệp Yên Thạch, huyện Sông Lô) đang xây dựng; dự kiến giai đoạn 2024 - 2026, Yên Thạch sẽ dành khoảng 200 tỷ đồng nguồn vốn hỗ trợ của tỉnh, huyện, xã đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng; tổ chức quy hoạch khoảng 2 ha đất đấu giá… Đây sẽ là những lợi thế để Yên Thạch phát triển TM - DV thời gian tới.
Tập trung phát triển TM - DV, du lịch trên địa bàn, trong quá trình xây dựng nông thôn mới (NTM), NTM nâng cao, huyện Sông Lô đã đầu tư cải tạo, nâng cấp, xây mới 13 chợ với tổng kinh phí hơn 40 tỷ đồng, giúp hàng nghìn cơ sở, hộ phát triển kinh doanh dịch vụ, thương mại.
Qua đó không chỉ đáp ứng việc cung ứng, lưu thông trao đổi hàng hóa, phục vụ nhu cầu tiêu dùng thiết yếu của người dân mà còn tạo dựng môi trường thương mại đô thị văn minh, hiện đại.
Bà Nguyễn Thị Năm, chủ cửa hàng kinh doanh hàng tạp hóa tổng hợp, xã Yên Thạch cho biết: Đáp ứng nhu cầu tiêu dùng, thanh toán ngày càng hiện đại của người dân, gia đình nhập đầy đủ các loại bánh, kẹo, đường, sữa, đồ khô với nhiều chủng loại, mẫu mã, đảm bảo xuất xứ, nguồn gốc từ các nhà sản xuất uy tín, chất lượng.
Đồng thời mở tài khoản ngân hàng, cài đặt mã QR ngay tại cửa hàng giúp khách hàng thanh toán không dùng tiền mặt thuận tiện. Nhờ đó, thu hút khách hàng đến mua sắm, nâng cao thu nhập cho gia đình.
Thời gian qua, huyện Sông Lô thường xuyên chỉ đạo các xã, thị trấn tăng cường công tác tuyên truyền, hỗ trợ người dân, doanh nghiệp phát triển TM - DV về mặt bằng, thủ tục hành chính, vốn vay.
Đồng thời quan tâm, đầu tư xây dựng mới hoặc nâng cấp, cải tạo nhiều công trình giao thông liên huyện, liên xã; đẩy nhanh tiến độ các công trình, dự án. Hiện, 100% các tuyến đường giao thông liên tỉnh, liên huyện được trải bê tông, nhựa Asphalt, 100% đường trục xã, 83% đường trục thôn, 64% đường ngõ xóm trên địa bàn huyện được cứng hóa.
Thực hiện Nghị quyết số 06 của HĐND tỉnh về việc quy định một số chính sách đặc thù hỗ trợ xây dựng Làng văn hóa kiểu mẫu (LVHKM) giai đoạn 2023 - 2030, huyện Sông Lô hỗ trợ vốn vay ưu đãi cho 65 hộ ở 3 LVHKLM thuộc các xã Hải Lựu, Cao Phong và Đức Bác với tổng số tiền hơn 10,5 tỷ đồng.
Đây là tiền đề để người dân mạnh dạn đầu tư, mở rộng quy mô, ứng dụng công nghệ số vào hoạt động kinh doanh, bán hàng trực tuyến, góp phần nâng cao giá trị kinh tế cho gia đình, thay đổi đời sống và diện mạo vùng nông thôn.
Đến nay, toàn huyện có gần 4.000 cơ sở và hộ gia đình sản xuất, kinh doanh; trên 400 cơ sở dịch vụ vận tải... Các loại hình kinh doanh dịch vụ ngày càng đa dạng, phong phú, đáp ứng nhu cầu tiêu dùng, trao đổi hàng hóa của người dân. Cơ cấu kinh tế trên địa bàn huyện chuyển dịch đúng hướng.
Năm 2023, tỷ trọng ngành nông, lâm nghiệp, thủy sản chiếm 21,36%; công nghiệp, xây dựng chiếm 51,37%; dịch vụ chiếm 27,27%; thu nhập bình quân đầu người đạt 59 triệu đồng/người/năm.
Bài, ảnh: Hồng Tính