Xác định việc xây dựng tổ chức Đội vững mạnh đóng vai trò quan trọng trong đào tạo, rèn luyện tài năng, phẩm chất cho các em đội viên, thiếu nhi, Đội thiếu niên tiền phong (TNTP) Hồ Chí Minh tỉnh luôn quan tâm, chú trọng xây dựng Đội vững mạnh cả về tổ chức và phong trào; thực hiện tốt vai trò là trường học giáo dục thiếu nhi ở trong và ngoài nhà trường, là đội dự bị của Đoàn Thanh niên cộng sản (TNCS) Hồ Chí Minh, lực lượng nòng cốt trong phong trào thiếu nhi.
![](https://baomoi.vinhphuc.gov.vn/Upload/baiviet/2024/5/13/xuanvh/977_999_z5435478387150_f6790ac7750190d0385d18d1b45fea64ok.jpg)
Đại diện Tỉnh Đoàn, Hội đồng Đội tỉnh trao kinh phí xây nhà Khăn quàng đỏ cho gia đình em Nguyễn Duy Phát, xã Đạo Tú, huyện Tam Dương. Ảnh: Kim Ly
Đội TNTP Hồ Chí Minh tiền thân là Hội Nhi đồng cứu quốc, được thành lập vào ngày 15/5/1941, tại thôn Nà Mạ, xã Trường Hà, huyện Hà Quảng, tỉnh Cao Bằng.
Đội TNTP Hồ Chí Minh ra đời nhằm tập hợp thiếu nhi vào một tổ chức thống nhất từ Trung ương đến địa phương dưới sự hướng dẫn, phụ trách của Đoàn Thanh niên, giáo dục các em theo tinh thần cách mạng, coi các em là một lực lượng cách mạng.
Đội thiếu nhi cứu quốc ở khắp các địa phương trong cả nước trực tiếp tham gia cách mạng, thực hiện các nhiệm vụ làm liên lạc, bảo vệ xóm làng, xóa mù chữ… góp phần vào thắng lợi của Cách mạng tháng Tám năm 1945.
Tiếp bước 83 năm xây dựng, phát triển và trưởng thành của Đội TNTP Hồ Chí Minh, Đội TNTP tỉnh luôn tích cực rèn luyện, phấn đấu không ngừng trong công tác chăm lo, bồi dưỡng, giáo dục thiếu niên, nhi đồng, tạo điều kiện để các em phát triển toàn diện, trở thành những con ngoan, trò giỏi, đội viên tốt, cháu ngoan Bác Hồ.
Phó Bí thư Tỉnh Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh Nguyễn Văn Tú cho biết: "Năm học 2023 - 2024, Hội đồng Đội tỉnh tập trung chỉ đạo xây dựng Đội vững mạnh về tổ chức và phong trào; trong đó, đặc biệt quan tâm đến công tác bồi dưỡng kỹ năng, nghiệp vụ, nâng cao chất lượng cán bộ phụ trách Đội, cán bộ chỉ huy Đội.
Hội đồng Đội các cấp chỉ đạo thực hiện tốt cuộc vận động xây dựng “Liên đội 3 tốt” (quản lý tốt, sinh hoạt tốt, phong trào tốt); triển khai chương trình “Dự bị đội viên”, mô hình “Sao tự quản” trong các Liên đội trường học; tăng cường công tác phối hợp giữa giáo viên Tổng phụ trách Đội với giáo viên chủ nhiệm trong việc tham mưu, đề xuất với Chi ủy, Ban Giám hiệu nhà trường thực hiện công tác chỉ đạo và tổ chức hoạt động Đội trong nhà trường.
Các lớp tập huấn, các cuộc thi, liên hoan “Phụ trách sao giỏi”, “Sao nhi đồng chăm ngoan”… được tổ chức thường xuyên ở các liên đội, góp phần nâng cao nghiệp vụ, kỹ năng hoạt động cho đội ngũ cán bộ Đội.
Công tác xây dựng Liên đội, Chi đội vững mạnh ở các cấp được thực hiện đúng quy định, gắn với chương trình “Rèn luyện đội viên”. Các Liên đội đổi mới hình thức theo dõi, đánh giá, xếp loại việc hoàn thành chương trình “Dự bị đội viên” đối với nhi đồng, “Rèn luyện đội viên” đối với đội viên, thiếu niên trên App “Làm việc tốt”.
Hội đồng Đội tỉnh đã phát động nhiều cuộc vận động và phong trào thi đua như “Vì đàn em thân yêu”, “Thiếu nhi Vĩnh Phúc thi đua làm theo 5 điều Bác Hồ dạy”, "Thắp sáng ước mơ thiếu nhi Việt Nam”…; trong đó, phong trào “Thiếu nhi Vĩnh Phúc thi đua làm theo 5 điều Bác Hồ dạy” là phong trào lớn, xuyên suốt, nội dung bao trùm nhiều mặt công tác quan trọng của tổ chức Đội.
![](https://baomoi.vinhphuc.gov.vn/Upload/baiviet/2024/5/13/xuanvh/976_998_z5435491508458_4ca8ea1c9f61ef039171e297c37da37fok.jpg)
Đại diện Tỉnh Đoàn, Hội đồng Đội tỉnh trao xe đạp tặng học sinh có hoàn cảnh khó khăn Trường THCS Đại Tự, huyện Yên Lạc. Ảnh: Kim Ly
Hội đồng Đội các cấp tổ chức nhiều hoạt động nhằm tạo môi trường để các em đội viên, thiếu nhi rèn luyện đạo đức, nhân cách, kỹ năng sống, kỹ năng giao tiếp, kỹ năng xã hội, giúp các em phát triển toàn diện về đức, trí, thể, mỹ.
Công tác thiếu nhi trên địa bàn dân cư được Hội đồng Đội các cấp quan tâm, triển khai nhiều hoạt động thiết thực như xây dựng các điểm vui chơi cho thiếu nhi tại các xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh; tổ chức các lớp dạy bơi miễn phí cho thiếu nhi trong dịp hè; tặng quà, xe đạp cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn; trao tặng kinh phí xây nhà Khăn quàng đỏ cho đội viên, thiếu nhi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tổ chức hội nghị tập huấn kỹ năng, nghiệp vụ cho cán bộ phụ trách công tác thiếu nhi tại cơ sở và hội nghị tập huấn nâng cao năng lực bảo vệ, phòng, chống tai nạn thương tích, đuối nước, xâm hại trẻ em cho cán bộ phụ trách công tác thiếu nhi trên địa bàn dân cư.
Để tổ chức Đội thực sự là môi trường lành mạnh, giúp thiếu nhi học tập, rèn luyện, phát triển toàn diện, Hội đồng Đội tỉnh tiếp tục đổi mới nội dung, hình thức hoạt động Đội và phong trào thiếu nhi phù hợp với nhận thức, tâm sinh lý, nhu cầu của thiếu nhi.
Các phong trào, hoạt động Đội đảm bảo thiết thực, hiệu quả, mang tính giáo dục, định hướng cao. Bên cạnh đó, chú trọng xây dựng tổ chức Đội vững mạnh thông qua việc triển khai các giải pháp nâng cao chất lượng đội viên; bồi dưỡng, nâng cao kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ về công tác Đội cho đội ngũ cán bộ Đội các cấp.
Thực hiện tốt công tác bảo vệ, chăm sóc thiếu niên, nhi đồng, đại diện cho tiếng nói, nguyện vọng của trẻ em; tạo điều kiện thuận lợi để các em học tập, rèn luyện, cống hiến và trưởng thành.
Bạch Nga