Thời gian sau Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024, trên địa thành phố Vĩnh Yên có dấu hiệu tái diễn tình trạng thanh, thiếu niên, học sinh tụ tập thành các nhóm, điều khiển xe mô tô chở 2, chở 3 lạng lách, đánh võng, rú ga trên đường, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông, gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích…
Các thanh, thiếu niên vi phạm TTATGT bị lực lượng tuần tra phát hiện, xử lý
Để giải quyết triệt để tình trạng trên và tiếp tục thực hiện có hiệu quả kế hoạch của Công an tỉnh về tuần tra, chốt điểm, kiểm tra hành chính, vây ráp, ghi hình, phạt nguội đối với các đối tượng, nhóm đối tượng, phòng ngừa, đấu tranh với các loại tội phạm và vi phạm pháp luật trên địa bàn tỉnh, ngày 28/2, Công an thành phố Vĩnh Yên đã triển khai kế hoạch huy động lực lượng tuần tra, chốt điểm, kiểm tra hành chính, vây ráp, ghi hình, phạt nguội đối với các đối tượng, nhóm đối tượng trên địa bàn thành phố.
Theo đó, Công an thành phố đã huy động cán bộ, chiến sĩ trực 100% quân số 1 buổi/tuần để thành lập các tổ, chốt tập trung kiểm tra, vây ráp, xử lý các trường hợp vi phạm nêu trên.
Bên cạnh việc thành lập các tổ, chốt trực tiếp thực hiện nhiệm vụ, Công an thành phố duy trì 1 tổ thường trực tại Trung tâm Quản lý giám sát hệ thống camera an ninh của Công an thành phố để ghi hình, thông báo đến chủ phương tiện vi phạm trật tự ATGT và tiến hành xử phạt “nguội”.
Tối 28/2, Công an thành phố đã đồng loạt triển khai ra quân, thành lập 5 tổ chốt chặn, vây ráp; 2 tổ tuần tra lưu động và 1 tổ thường trực tại Trung tâm Quản lý giám sát hệ thống camera an ninh của Công an thành phố để phục vụ việc kiểm tra, xử phạt các trường hợp vi phạm, trong đó tập trung vào nhóm thanh, thiếu niên. Kết quả đã phát hiện, lập biên bản 58 trường hợp vi phạm, tạm giữ 20 phương tiện và 39 bộ giấy tờ xe.
Tin, ảnh: Ánh Hương
(Công an tỉnh)