Thực hiện Chỉ thị số 01 của Thủ tướng Chính phủ về tăng cường công tác phòng cháy, chữa cháy (PCCC) trong tình hình mới, huyện Bình Xuyên đã thực hiện quyết liệt các giải pháp, trong đó, chú trọng tuyên truyền, xây dựng phong trào toàn dân tham gia PCCC. Đến nay, trên địa bàn huyện đã vận động hơn 70% số hộ dân trang bị tối thiểu 1 bình chữa cháy xách tay và nhiều dụng cụ chữa cháy thô sơ khác. Qua đó, góp phần phòng ngừa cháy, nổ và tận dụng tối đa “thời điểm vàng” chữa cháy khi có hỏa hoạn xảy ra; hạn chế mức thấp nhất những thiệt hại về người và tài sản.
Cán bộ Công an thị trấn Bá Hiến (Bình Xuyên) hướng dẫn hộ dân sử dụng bình chữa cháy xách tay an toàn. Ảnh: Dương Hà
Thị trấn Bá Hiến (Bình Xuyên) có nhiều khu công nghiệp lớn của tỉnh; hệ thống giao thông rộng mở; dân số cơ học tăng nhanh… đã tạo điều kiện cho thương mại, dịch vụ nơi đây phát triển.
Tuy nhiên, tình hình an ninh trật tự, an toàn giao thông, các tệ nạn xã hội cũng có chiều hướng gia tăng. Nhất là tiềm ẩn nhiều nguy cơ mất an toàn PCCC tại loại hình nhà ở kết hợp với kinh doanh, khu vực nhà trọ, quán ăn…
Nhằm phòng ngừa nguy cơ cháy, nổ, UBND thị trấn Bá Hiến chỉ đạo lực lượng công an địa phương tăng cường triển khai phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy”. Qua đó, nhận được sự hưởng ứng tích cực của các tầng lớp nhân dân trong việc tự trang bị bình chữa cháy xách tay tại gia đình.
Bà Tạ Thị Sáu, tổ dân phố Quang Vinh, thị trấn Bá Hiến chia sẻ: “Qua tuyên truyền của lực lượng công an địa phương, tôi nhận thấy sự nguy hiểm nếu xảy ra cháy, nổ tại gia đình, khu dân cư. Do đó, gia đình tôi đã trang bị 2 bình chữa cháy xách tay và nhiều dụng cụ chữa cháy thô sơ khác, bố trí biển, bảng hướng dẫn an toàn PCCC tại khu nhà trọ của gia đình mình.
Đồng thời, thông qua mô hình “Tổ liên gia an toàn về PCCC”, tôi và những người thuê trọ được cảnh sát PCCC và CNCH tập huấn các biện pháp PCCC tại nơi ở, khu dân cư và các kỹ năng chữa cháy, CNCH an toàn. Khi trang bị bình chữa cháy xách tay tại gia đình, hộ dân sẽ tận dụng tối đa “thời điểm vàng” để chữa cháy nếu xảy ra hỏa hoạn; giảm nguy cơ cháy lan, cháy lớn…”.
Thiếu tá Nguyễn Thanh Công, Trưởng Công an thị trấn Bá Hiến cho biết: Hưởng ứng phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy”, Công an thị trấn đã tham mưu với UBND địa phương tăng cường tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật cho người dân tự giác chấp hành và thực hiện nghiêm các quy định về PCCC.
Trong đó, chú trọng nâng cao nhận thức về tầm quan trọng của thiết bị PCCC, trang bị kỹ năng, kiến thức chữa cháy, chủ động phòng ngừa, kịp thời ngăn chặn các vụ cháy, nổ và giảm thiểu tối đa thiệt hại do hỏa hoạn gây ra.
Đến nay, thị trấn Bá Hiến đã xây dựng được 11 “Tổ liên gia an toàn về PCCC” và 30 "Điểm chữa cháy công cộng". Từ mô hình đã vận động hơn 90% số hộ dân trên địa bàn trang bị bình chữa cháy xách tay, trong đó, có 100% số cơ sở thuộc UBND thị trấn quản lý đã trang bị bình chữa cháy xách tay theo quy định.
Tăng cường công tác PCCC trong tình hình mới, Công an huyện Bình Xuyên đã tham mưu UBND huyện xây dựng và thực hiện kế hoạch, tổ chức tuyên truyền, tập huấn kỹ năng về PCCC.
Từ đó, lực lượng chức năng triển khai phong trào “Nhà tôi có bình chữa cháy” đến các thôn, tổ dân phố trên địa bàn. 100% cán bộ, đảng viên, lực lượng vũ trang trên địa bàn huyện đã gương mẫu, đi đầu trang bị cho gia đình tối thiểu 1 bình chữa cháy xách tay và công cụ chữa cháy thô sơ. Toàn huyện đã xây dựng được 37 “Tổ liên gia an toàn về PCCC” và 188 “Điểm chữa cháy công cộng”.
Thông qua mô hình toàn dân tham gia PCCC, lực lượng chức năng đã vận động được gần 22.000 hộ dân trang bị bình chữa cháy xách tay, đạt hơn 70% số hộ dân toàn huyện. Đồng thời, mỗi hộ dân trên địa bàn huyện có ít nhất 1 người được tuyên truyền, hướng dẫn kỹ năng chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ khi có sự cố xảy ra.
Bên cạnh đó, lực lượng chức năng vận động các nhà hảo tâm, doanh nghiệp trên địa bàn tặng bình chữa cháy xách tay cho 100% hộ nghèo, cận nghèo, gia đình chính sách trên địa bàn, góp phần phòng ngừa cháy, nổ từ sớm, từ xa, không để bị động, bất ngờ.
Kim Hiền