Từ ngày 9/11/2023, Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) đã quyết định điều chỉnh giá bán lẻ điện bình quân tăng 4,5% so với giá hiện hành. Trong bối cảnh chi phí nguyên liệu đầu vào tăng, sản xuất kinh doanh (SXKD) gặp nhiều khó khăn, tiêu thụ sản phẩm chậm, nhiều doanh nghiệp, cơ sở SXKD đã và đang tiếp tục áp dụng nhiều giải pháp tiết kiệm điện, năng lượng nhằm giảm chi phí sản xuất, đảm bảo việc làm và thu nhập cho người lao động.
Công ty cổ phần Công nghiệp Á Mỹ (Lập Thạch) đầu tư dây chuyền sản xuất hiện đại, tiết kiệm điện năng giúp giảm chi phí sản xuất. Ảnh: Thế Hùng
Kể từ đầu năm 2023 tới nay, EVN đã 2 lần điều chỉnh giá điện. Theo tính toán của EVN, đợt điều chỉnh giá điện này sẽ không tác động nhiều đến các hộ nghèo và gia đình diện chính sách. Đối với doanh nghiệp sản xuất, chi phí tiền điện tăng thêm sẽ phụ thuộc vào mức độ tiêu thụ ở các bậc theo thang giá, thời gian sử dụng điện vào cao điểm hay thấp điểm.
Trước tình hình này, nhiều doanh nghiệp, cơ sở SXKD không khỏi lo ngại tác động của việc tăng giá điện, không chỉ dừng lại ở hóa đơn tiền điện mà còn kéo theo rất nhiều chi phí tăng khác từ nguyên liệu, vận chuyển, kho bãi...
Trong bối cảnh kinh tế thế giới và trong nước suy thoái, người tiêu dùng có xu hướng thắt chặt chi tiêu, số lượng đơn hàng giảm, việc tiêu thụ hàng hóa chậm, lượng hàng tồn kho nhiều, không ít doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh đang phải sản xuất cầm chừng.
Mỗi khoản chi phí đầu vào tăng sẽ khiến lợi nhuận của doanh nghiệp sụt giảm, khó chồng khó. Trước thực trạng này, phần lớn các doanh nghiệp, cơ sở SXKD chọn cách tiếp tục tiết kiệm tối đa các chi phí trong sản xuất bao gồm cả việc sử dụng điện và các loại năng lượng.
Là doanh nghiệp chuyên sản xuất cửa thép chống cháy; gia công kim loại tấm; sản xuất thang máng cáp cho thang máy…chi phí tiền điện của Công ty TNHH sản xuất thương mại Thành Tiến (CCN Đồng Sóc, Vĩnh Tường) hết hơn 200 triệu đồng/tháng. Để tiết giảm chi phí tiền điện, doanh nghiệp thực hiện tắt toàn bộ các thiết bị điện khi không sản xuất; sử dụng hoàn toàn bóng đèn LED trong chiếu sáng; đồng thời, thường xuyên bảo dưỡng, bảo trì máy móc...
Hoạt động trong lĩnh vực sản xuất gạch ốp lát chi phí tiền điện hàng tháng của Công ty cổ phần Công nghiệp Á Mỹ (Lập Thạch) lớn. Giá điện tăng thêm 4,5% hằng tháng công ty sẽ phát sinh thêm một khoản chi phí hàng chục triệu đồng. Vì vậy, công ty tiếp tục áp dụng các giải pháp tiết kiệm điện năng để tối ưu hóa sản xuất.
Để tiết kiệm điện công ty đã thực hiện kiểm toán năng lượng, thay thế các bóng đèn chiếu sáng thông thường bằng bóng đèn LED, kết hợp sử dụng các thiết bị điện tử, điện lạnh có dán nhãn tiết kiệm điện; lắp đặt các điện kế theo dõi điện năng tiêu thụ từng dây chuyền sản xuất, phân công cán bộ theo dõi và đánh giá hiệu quả sản xuất đối với dây chuyền... Nhờ đó, đã tiết kiệm từ 5 - 10% điện năng tiêu thụ hằng tháng.
Trong bối cảnh điện tăng giá, ngoài việc đẩy mạnh các sáng kiến tiết kiệm năng lượng, duy trì các giải pháp tiết kiệm điện, công ty đẩy nhanh việc xây dựng, đưa vào vận hành dự án sản xuất đá thiêu kết để xuất khẩu sản phẩm vào thị trường Hoa Kỳ, EU. Với dây chuyền sản xuất công nghệ hiện đại giúp tiết kiệm khoảng 30% điện năng, nhiệt năng so với công nghệ truyền thống hiện nay, góp phần tiết kiệm chi phí sản xuất cũng như tăng tính cạnh tranh cho sản phẩm trên thị trường.
Vĩnh Phúc được đánh giá là một trong những tỉnh có sản lượng điện tiêu thụ cao ở khu vực phía Bắc, do vậy, công tác tiết kiệm điện, các loại năng lượng luôn là nhiệm vụ trọng tâm được tỉnh đặt ra trong quá trình phát triển KT - XH tại địa phương, thông qua việc ban hành nhiều văn bản lãnh đạo, chỉ đạo sử điện an toàn, tiết kiệm và hiệu quả.
Đảm bảo an ninh năng lượng quốc gia, việc đẩy mạnh công tác tuyên truyền, lan tỏa văn hóa sử dụng điện theo hướng tiết kiệm, hiệu quả đang là một trong những giải pháp quan trọng mà các cấp, các ngành trên địa bàn tỉnh triển khai.
Giúp khách hàng, nhất là khách hàng doanh nghiệp thay đổi nhận thức trong việc sử dụng điện tiết kiệm và hiệu quả, Công ty Điện lực Vĩnh Phúc đã cử cán bộ trực tiếp hướng dẫn, hỗ trợ các doanh nghiệp bố trí, lắp đặt các thiết bị, hệ thống điện nhằm đảm bảo an toàn, tránh gây nguy hiểm cũng như thiệt hại về sản lượng điện thất thoát; khuyến khích doanh nghiệp sắp xếp dây chuyền công nghệ hợp lý, hạn chế sản xuất vào giờ cao điểm...
Hiện, không chỉ thường xuyên bảo dưỡng thiết bị, máy móc, thay thế các máy móc, thiết bị điện có dán nhãn tiết kiệm năng lượng của Bộ Công thương. Nhằm tiết kiệm điện năng, nhiều doanh nghiệp thực hiện nghiêm túc việc sử dụng đúng công suất và biểu đồ phụ tải đã ký kết trong hợp đồng mua bán điện, sử dụng 100% bóng đèn LED hoặc compact tiết kiệm điện để cho hiệu quả ánh sáng tốt nhất; lắp đặt và sử dụng nguồn điện năng lượng mặt trời...
Trong bối cảnh giá điện tăng, nguồn cung điện gặp nhiều khó khăn, để đảm bảo cung ứng đủ điện phát triển KT - XH và sinh hoạt của người dân, Công ty Điện lực Vĩnh Phúc và các đơn vị phân phối, bán lẻ điện tiếp tục khuyến khích các khách hàng tiếp tục sử dụng điện tiết kiệm, an toàn và hiệu quả.
Lưu Nhung